Hết quý 1 của năm 2020 rồi, bạn đã làm được gì cho bản thân mình chưa? Nếu vẫn chưa cảm thấy hài lòng, mời bạn cùng thực hiện 15 hoạt động này nhé!

Dưới đây sẽ là 15 hoạt động, trải nghiệm, thử thách bổ ích mà mình và nhóm bạn thân đang lập ra với mục tiêu tự biến mình trở thành một "best version". Chúng mình đã thảo luận, đề xuất và sau cùng chốt được 15 điều vô cùng hữu ích cho làn da, mái tóc, cơ thể, răng miệng, vóc dáng,...Nếu các bạn cũng yêu cơ thể mình và cảm thấy đã đến lúc phải làm gì đó cho bản thân, hãy tham gia cùng bọn mình nha.

hình ảnhHãy để chính bạn tự hào vì bạn đã làm nhiều điều có ích cho bản thân mình. Ảnh minh họa (Nguồn: Internet)

1/ THỬ THÁCH DÙNG 12 NGÀY ĐỂ THẢI ĐỘC

Theo Mark Hyman, giám đốc y khoa trung tâm y học chức năng tại Cleveland Clinic (Hoa Kỳ), nhà đồng sáng lập The UltraWellness Center: "Các nhà khoa học đã phát hiện ra một thực tế: độc tố khiến bạn béo và gây ra tiểu đường. Bên trong cơ thể, những hóa chất này ảnh hưởng đến khả năng cân bằng lượng đường trong máu, chuyển hóa cholesterol của chúng ta. Theo thời gian, những thay đổi này có thể dẫn đến tình trạng kháng insulin". Và 12 Day Smoothie Detox  là phương án mà mình đề xuất để các bạn giải độc và giảm cân..

Cách thực hiện thử thách: Trong 12 ngày, các bạn sẽ phải thay thế tất cả loại đồ ăn bằng smoothie. Thay vì ăn, chúng ta xay rau củ quả, uống green smoothie 3 lần vào 3 bữa chính, ăn nhẹ 2 lần khi đói và một bữa tối nhẹ nếu muốn. 

Với phương pháp này, các bạn có thể giảm từ 3,5 - 7kg sau 12 ngày và thêm vào đó da của bạn cũng sáng mịn, giảm mụn, khỏe mạnh hơn. Và nếu bạn nghi ngờ về phương pháp này, hãy nhìn vào Kaity Nguyễn, cô gái xinh đẹp 1m52 đã giảm một lượng cân đáng kinh ngạc.

2/ ĐI BÁC SỸ DA LIỄU ĐỂ KIỂM TRA, SOI DA

3/ LẤY SẠCH NHÂN MỤN ẨN TRÊN MẶT

Đến gặp các chuyên viên, bác sĩ lấy hết nhân mụn sâu trong da nhằm tống khứ những đốt mụn đáng ghét một cách triệt để giúp da thông thoáng và hạn chế tái phát.  

4/ PEEL DA

Theo chuyên gia David Bank, trợ lý giáo sư da liễu tại đại học Columbia, New York: "Khi lớp da ngoài cùng bị loại bỏ, tín hiệu sẽ được gửi đến các tế bào khác để tái tạo, đồng thời kích thích sản sinh collagen giúp làn da trở nên tươi trẻ hơn".

Và peel da là một trong những cách thức để loại bỏ lớp da ngoài cùng ấy, giúp lớp da mới tươi sáng, tăng độ đàn hồi nhờ công dụng kích thích sản sinh collagen. Thậm chí ở cấp độ sâu hơn, peel da còn có thể loại bỏ mụn lốm đốm, sẹo thâm do mụn, nếp nhăn hay nám da.

Có 3 cấp độ peel da, có cấp độ có thể tự thực hiện tại nhà. Tuy nhiên, không nên tự ý thực hiện, hãy hỏi ý kiến của bác sỹ hay chuyên gia để an toàn, không bị kích ứng hay tổn thương da nhá!

5/ THANH TẨY BODY: 3 LẦN

Da chúng ta có một cơ chế vô cùng thú vị, nó có thể  tự loại bỏ các tế bào chết, chúng sẽ tự tái tạo và thay lớp da mới trong khoảng từ 14-28 ngày. Tuy nhiên, cơ chế đó cũng thuộc vào độ tuổi, khi còn trẻ, làn da được cung cấp đầy đủ dưỡng chất, sợi collagen và elastin gắn kết chặt chẽ, cơ chế nhân đôi tế bào cũng diễn ra mạnh mẽ, các lớp tế bào từ đó được thay đổi nhanh chóng. Tuy nhiên, càng lớn tuổi, sự tái tạo da càng yếu đi.

Vậy nên nếu không muốn da bị bong lớp vảy, nhăn nheo, nhanh lão hóa và chảy xệ cũng như mất đi độ đàn hồi tự nhiên vốn có thì hãy thử thường xuyên thanh tẩy da nhé. Một số cách thanh tẩy tốt gợi ý là:

– Muối hoa hồng: dưỡng ẩm, tăng tuần hoàn máu dưới da, cho da hồng hào, khỏe khoắn.

– Dừa cafe: làm sạch sâu da, mềm da và lỗ chân lông thông thoáng

– Đất sét bentonite: thanh tẩy tầng sâu, cung cấp độ ẩm tự nhiên cho da.

- Hỗn hợp chanh và lòng trắng trứng gà

6/ CẠO VÔI VÀ TẨY RĂNG

Tẩy trắng răng không gây hại cho răng hay làm yếu chân răng, bản chất của nó là sử dụng oxy hóa khử làm cắt đứt các protein màu trong răng. Tẩy trắng giúp bạn có nụ cười xinh hơn.

Dù bạn tẩy trắng tại phòng hay tại nhà thì việc trước tiên bác sỹ sẽ khám và xem xét bạn có phù hợp với phương pháp tẩy trắng hay không. Một điều chắc chắn là phải lấy sạch vôi răng trước khi điều trị.

Nếu không tẩy trắng, bạn vẫn nên đi cạo vôi răng định kỳ vì nếu không lấy vôi lâu ngày, vùng lợi hơi ngứa, thời gian lâu hơn lợi có thể sưng đỏ, đau, thậm chí phì đại lấp đi một phần của răng…và sau này khi lấy vôi răng sẽ chảy máu nhiều, gây ê buốt và thời gian cạo vôi răng cũng lâu hơn.

7/ ĐI SPA MÁT XA MUỐI ĐÁ NÓNG

Massage bằng đá nóng giúp cơ thể phục hồi năng lượng, cho tinh thần sảng khoái, xoa tan mệt mỏi, stress và kéo dài tuổi thọ.

Ngoài ra, nguồn năng lượng từ đá khi kết hợp với tinh dầu còn hỗ trợ cải thiện thoái hóa cột sống, viêm thận, xóa nếp nhăn, làm tiêu mỡ...

8/ DÙNG MẶT NẠ THẢI ĐỘC

9/ VỨT BỎ VÀ RỬA SẠCH TẤT CẢ DỤNG CỤ LÀM ĐẸP

10/ THỬ THÁCH KHÔNG ĂN ĐỒ NGỌT TRONG 10 NGÀY

11/ THỬ TRONG 21 NGÀY LIÊN TỤC, MỖI NGÀY ĐI BỘ 10,000 BƯỚC

Theo Darria Long – Giáo sư tại Đại học Y khoa Tennessee, sau 1 ngày đi bộ 10.000 bước, bạn sẽ dễ dàng chìm vào giấc ngủ ngon hơn so với những ngày bình thường. Dù có thểhơi đau nhức ở một số vùng cơ bắp vào sáng hôm sau.

Sau 1 tuần, cơ thể có thể tạo ra một loạt các hormone có lợi giúp bạn giảm cân và gia tăng lượng máu lưu thông đến não và các bộ phận khác trong cơ thể.

Và sau 1 tháng mới thật sự đáng quan tâm. Khi đó, việc đi bộ 10.000 bước đã trở thành thói quen lành mạnh, bạn không còn bị đau nhức hay mệt mỏi sau mỗi lúc đi bộ nữa mà thay vào đó là cảm giác thư giãn, sức khỏe được cải thiện rõ rệt.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn: Internet.

11/ MỖI NGÀY ĂN 1 QUẢ TÁO SUỐT 30 NGÀY

Một nghiên cứu được thực hiện bởi Đại học bang Florida tiết lộ rằng, phụ nữ trung niên ăn ít nhất một quả táo mỗi ngày trong suốt 6 tháng nghiên cứu đã giảm 23% LDL (cholesterol xấu) và 4% tăng HDL (cholesterol tốt).

12/ THỬ THÁCH THIỀN 10 PHÚT MỖI NGÀY XUYÊN SUỐT 1 THÁNG

13/ TẮT ĐIỆN THOẠI TỪ 9PM TRỞ ĐI

14/ HỌC MỘT MÔN DANCE

Có thể là Zumba, Sexydance, khiêu vũ, nhảy hiện đại,...tùy vào sở thích của bạn. Các bộ môn này ngoài tốt cho sức khỏe, cải thiện tim mạch, tăng cường vận động, đốt cháy mỡ, lưu thông máu giúp da trắng mịn hồng hào...còn giúp bạn xả stress hiệu quả và đặc biệt có thể giúp bạn có thêm kỹ năng mềm để giao tiếp tại các hoạt động cộng đồng.

15/ LUYỆN TẬP 1 TƯ THẾ KHÓ

Xoạc chân, uốn dẻo, trồng chuối,...thử thách độ dẻo dai và sức mạnh cơ thể.

Tin mình đi, 15 điều nói khó nhưng không khó, chỉ cần kiên trì và có quyết tâm ắt hẳn làm được tất và nhất là khi nhìn lại kết quả, bạn sẽ cảm thấy cực kỳ hài lòng. Mình đã và đang thực hiện hơn 5 điều trong số đó và đang cố gắng từ giờ đến cuối năm hoàn thành nốt những điều còn lại. Mời cả nhà cùng tham gia nhé! Để lại dưới comment để chúng ta cùng nhau thực hiện và truyền động lực cho nhau nào! 

Tổng hợp.