Mỗi dịp đám cưới chị em lại đau đầu vì không biết phải lựa chọn trang phục đi dự đám cưới như thế nào để phù hợp với không khí trang trọng của buổi tiệc.

Đám cưới là cơ hội để cô dâu tỏa sáng xuyên suốt buổi tiệc, vì vậy bạn dự tiệc cũng nên tiết chế trong việc lựa chọn trang phục để vừa đẹp, thanh lịch mà không bị cho là “làm lố” trong bữa tiệc trọng đại của cặp đôi uyên ương. Những nguyên tắc cơ bản khi chọn đồ mặc đi đám cưới sẽ được bật mí dưới đây giúp chị em tìm được bộ trang phục thích hợp nhất cho những bữa tiệc này nhé!

Nguyên tắc 1
: Bạn nên lựa chọn những trang phục không quá gợi cảm. Nếu bạn muốn một chiếc váy đã có phần lưng trễ thì phía trước nên kín đáo và váy không quá ngắn hoặc ngược lại. Những bộ đầm có nhiều khoảng hở hay bó sát có thể khiến bạn không thoải mái khi di chuyển mà còn nhận những ánh mắt không mấy thiện cảm từ những người dự tiệc hay cả chủ của bữa tiệc. Bạn nên chọn những chiếc váy liền phù hợp với dáng người và tôn lên màu da của bạn. Cũng không nên chọn những chiếc váy quá cầu kỳ khiến người khác phải rối mắt.

Nguyên tắc 2: Màu sắc của trang phục cũng là điều đáng lưu tâm. Hiện nay, màu váy chủ đạo cả cô dâu chính là màu trắng, vì vậy bạn cũng hạn chế đối đầu với các nữ hoàng buổi tiệc khi lựa chọn màu này cho chiếc váy của mình. Ngược lại, một chiếc váy đen từ đầu đến chân cũng không được khuyến khích. Bạn có thể tiết chế bộ trang phục để trở nên sang trọng hơn bằng các chi tiết như phụ kiện túi xách, giày dép và trang sức lấp lánh để xóa tan màu đen u tối.

Bên cạnh đó, tùy vào bối cảnh của bữa tiệc tổ chức ở nhà hàng hay tổ chức tại gia hoặc miền quê thì càng phải chú ý đến bộ trang phục của mình sao cho phù hợp.

Đặc biệt, bạn cũng không thể xuề xòa khi mặc những chiếc quần jean rách, đồ denims để bước vào dự một buổi tiệc. Vì nhìn bộ trang phục là người khác sẽ đánh giá mức độ tôn trọng của bạn đối với chủ bữa tiệc.

Nguyên tắc 3: Phụ kiện đi kèm không thể thiếu để làm nên bộ trang phục của bạn trở nên chỉnh chu. Những vật dụng bé xíu nhưng có sức cuốn hút vô bờ bến như vòng cổ, nhẫn hay lắc tay chính là những món đồ giúp bạn trở nên quý phái trong mắt người đối diện và nó còn giúp bộ trang phục của bạn trở nên mới mẻ hơn nhờ những phụ kiện này.

Nguyên tắc 4: Túi xách chính là món đồ không thể thiếu của bạn đúng không? Vì nhờ có chiếc túi này bạn có thể để gọn gàng các món đồ cần thiết như son môi, hộp phấn cần dùng khi dặm lại lớp trang điểm. Hay đơn giản là nó chúng là nơi để điện thoại, tiền mừng… mà bạn không thể thiếu khi bước vào bữa tiệc. Một chiếc ví cầm tay, clutch đính đá, kim loại hay màu metallic là gợi ý đáng giá mà bạn nên cân nhắc

Nguyên tắc 5: Một đôi giày cao gót thoải mái sẽ giúp bạn tự tin khi bước vào bữa tiệc. Giày đế xuồng, giày cao gót từ 5 - 7 cm là lời khuyên cho bạn để cho đôi chân bạn thoải mái. Hoặc bạn có thể lựa chọn một đôi sandal điệu đà hay giày đế bệt mũi nhọn (nếu bạn tự tin vào chiều cao của mình) là những lựa chọn sáng suốt nhất để đôi chân luôn thoải mái.

Nguyên tắc 6: Bước quan trọng mà chị em không thể bỏ qua chính là trang điểm. Nếu bạn không làm đủ các bước để diện mạo hóa tiên nữ thì bạn cũng nên thoa kem nền, tán chút phấn má hồng, chọn son môi màu tươi tắn. Và kỹ hơn thì bạn nên là nhấn mạnh vào phần mắt với làn mi chuốt kỹ mascara hoặc gắn mi giả nếu bạn có thể. Tuy nhiên, những bước trang điểm nhẹ nhàng sẽ phù hợp với không khí bữa tiện hơn nhưng bạn cũng không nên làm quá để lấn át cô dâu. Nếu như không thể làm được những bước này thì bạn nhờ người khác làm giúp hoặc ra tiệm nhờ chuyên gia trang điểm để không biến khuôn mặt mình thành trò hề.