Cũng từ chuyện mình bị táo bón mà phải chăm chỉ mua và ăn trái cây thường xuyên để cải thiện tình hình. Ngoài mua chuối, đu đủ cho cá nhân mình cũng mua thêm táo, cam cho cả nhà để bồi bổ sức khỏe. Chuyện ở đây là mình mua cam vàng Mỹ ở siêu thị 4 trái thôi (giá 75.000đ/ kg), nhà mình sau bữa cơm hôm ấy có ăn 1 trái. Cam bổ ra nhiều nước, màu vàng nhạt, vị không ngọt lắm. Sau đó bẵng đi gần 3 tuần mình đi công tác, về mở tủ lạnh thấy trong tủ còn 1 quả cam, nghĩ mẹ đi chợ mới mua nên lấy bổ ăn. Cam có nhiều nước, còn vị thì nhạt thếch luôn, tép nhai như bã. Đến lúc hỏi lại mẹ mới hay đó vẫn là cam mình mua cách đây mấy tuần. Thế mà nhìn bề ngoài chẳng héo mòn, ủng hư gì cả. Lúc cầm còn cảm giác căng mọng, chắc tay. Chỉ đến lúc ăn mới thấy vị nó kỳ kỳ. Hỏi sao mẹ không vứt đi thì bà bảo nhìn còn tươi ngon nên không nỡ, nhà chẳng có người nên cứ để lay lắt, nhớ ra có gì trong tủ lại lấy ra ăn hoặc dùng tiếp khách. Hic, mình nghi đã mua phải cam Trung Quốc rồi, thế này chỉ có hại cả nhà.

Táo thì đã hết sạch, mình chưa kịp ăn miếng nào để biết được chất lượng làm sao. Hic.

Các chị nào có kinh nghiệm thực tế chỉ giúp Mayhan cách phân biệt cam vàng, cam sành và các loại trái cây Trung Quốc khác để tránh với. Do thói quen trước giờ toàn đi siêu thị, thấy đẹp mắt là lấy bỏ giỏ hàng cũng nghĩ đồ siêu thị đã kiểm duyệt mà không ngờ vẫn gặp sạn. Giờ sức khỏe có vấn đề rồi mới để ý. Mong mọi người chỉ bảo thêm với.