Ngày chủ nhật rãnh rỗi, em chia sẽ với cả nhà món mới em của em, giữa cái nóng Sài Gòn lại thèm ăn một tô bún sứa thế mới ghê chứ, chả qua là có mấy lần em đi ăn với công ty tại nhà hàng khoái quận 3, kết món bún sứa quá nên có thử làm vài lần, cũng khá ngon cả nhà ạ, nên em viết một bài nếu cả nhà có ai thích ăn món bún sứa này thì thử làm nha.

webtretho

Chuẩn bị nguyên liệu (nhà em 5 người, với lại thích ăn thêm cá thu nên em cho vào luôn)

300g sứa

400g nạc cá thu

Hành lá, hành tây, cà chua, chanh ớt, đậu phộng

Dầu điều, nước dùng, hạt nêm, nước mắm, tiêu, dầu ăn

Salad, giá sống, rau thơm, mắm ruốc Huế, bún.

Cách làm

Hành lá thái nhỏ, hành tây thái sợi, cà chua bổ múi câu, rau rửa sạch, đậu phộng rang giã sơ

Sứa ngâm kỹ với nước, rửa nhiều lần cho sạch, thái sợi vừa ăn trần qua nước sôi để nguội

Cá nạc thu ướp 1/2 thìa tiêu,1 thìa nước mắm ngon, 1 thìa hạt nêm, hành lá, tỏi rang vàng.

Đun nóng nồi cho dầu ăn, tỏi hành lá phí thơm, cho màu điều cà chua nước dùng vào nấu sôi, cho cá vào hớt bọt, nước trong sôi trở lại, cá nổi lên nêm cho vừa ăn.

Trụng bún, cho ra tô, xếp cá (nhớ lấy xương cá ra, sứa, hành tây,hanh lá chan nước dùng vào vừa ngập bún, đậu phộng. Ăn kèm với rau sống, rau thơm giá, ớt và mắm ruốc không quên cho thêm lát chanh.

Tuyệt cú mèo nhá, không khác gì ở nhà hàng đâu cả nhà ạ, có điều nếu như muốn ăn món này phải đi chợ sớm để mua được sứa tươi ngon, hơi cực nhưng được cái ngon. Nếu có ai thử làm rồi và thành công cho em biết với nhé, chúc cả nhà thành công.