hình ảnh

🍀🌿 Mình thấy các bạn thường ăn Eat Clean với sữa chua. Hôm nay mình chia sẻ với các bạn một loại sữa chua được làm từ nấm sữa Kefir, còn được gọi là nấm tuyết, nấm Tây Tạng. 

🦠 Vi khuẩn có ích sống trong hệ đường ruột chúng ta là một phần thiết yếu giúp cân bằng hệ vi sinh, từ đó nâng cao sức khỏe của người dùng. Probiotic, vi khuẩn có lợi trong sữa chua có thể làm giảm các vấn đề về tiêu hóa.

Tuy nhiên, sữa chua (sc) truyền thống và sc kefir là khác nhau. Sc truyền thống thì dùng nhiệt để ủ còn kefir thì nuôi môi trường bên ngoài. Sc kefir chứa nhiều chủng khuẩn mà sc truyền thống ko có nên sc kefir tốt hơn rất nhiều. Đặc biệt sc kefir khi cất trong tủ lạnh có thể để 3 tuần ko bị lên men gắt, còn sc thông thường thì 4 ngày đã lên men rượu (đang nói sc nhà làm với men xịn, ko nói sc công nghiệp)

🧸 Thêm 1 ý nữa: Mình ko bài xích sữa chua công nghiệp nhưng những hộp sc vài ngàn 100gr ko hề chứa nhiều lợi khuẩn như quảng cáo, thậm chí ko có chút lợi khuẩn nào, bạn nào biết làm sc truyền thống thì ra siêu thị mua 1 hủ về làm hủ cái là biết liền. Ủ rục rã sc cũng ko chua ko đặc như hủ cái được. Vậy cái gì trong đó!? Là sữa bột, là hương liệu, là các chất phụ gia làm sữa đặc dẻo lại. Nên các hộp sc đó chỉ được gọi là món tráng miệng thơm ngon chứ ko phải là món lợi khuẩn như nhiều người mong đợi..

🎍 Quay lại với sữa chua được làm từ nấm kefir, nó thật tuyệt vời. Bạn có thể thêm sữa đặc cho ngọt rồi cất tủ lạnh ăn dần. Hoặc ăn nguyên vị với các loại hoa quả, hạt kiểu EC. Hoặc dùng để xay với chuối, xoài... các loại quả ngọt có nhiều tinh bột thì ly sinh tố sẽ đặc dẻo và ngược lại. 

Với bài chia sẻ này mình mong muốn các bạn được ăn sữa chua thuần sữa chua, được hưởng các lợi ích của sc một cách trọn vẹn nhất.

🎍 Cách nuôi kefir: 1 phần share đem về nuôi với 220ml sữa tươi thanh trùng ko đường. Sau 22-24giờ sữa sẽ đặc thành sữa chua, bạn lọc lấy kefir nuôi tiếp mẻ mới. Sau vài lần nuôi, nấm sinh sôi nhiều, bạn phải thêm sữa tươi nhiều hơn hoặc vớt bớt nấm ra, nếu ko sc sẽ bị gắt ko thơm và ngon nữa.

🍶🥛Lời khuyên: dùng sữa tươi thanh trùng nhé. Vì sữa tươi tiệt trùng ko còn tươi nữa nên các em nấm ko thích, các em ko cho thành phẩm ngon đâu nhé!