Billy yêu quý,

Con lúc nào là một đứa trẻ đầy tràn tình cảm và vô cùng nhạy cảm. Con có sự chu đáo, tận tụy vô cùng tận mà chưa bao giờ mẹ nghĩ có thể bắt gặp ở một đứa trẻ vào độ tuổi ấy.

Thứ lỗi cho người mẹ có trí nhớ tồi tệ, con có rất nhiều khoảnh khắc yêu thương, dịu dàng với mẹ mà không làm sao mẹ nhớ hết được, mẹ tạm liệt kê vài điểm này thôi con nhé

16 tháng, con đi bộ đội, con vẫn chưa nói được, con đi học không một giọt nước mắt, trong lúc mẹ cứ run bần bật môi cố nén thì con ôm choàng cổ mẹ và vỗ vỗ vai mẹ an ủi.

Sinh nhật 3 tuổi của con là khi mẹ báo cho con biết con sẽ được làm anh Hai trong 7 tháng tới. Ngày nào con cũng ôm bụng mẹ thủ thỉ với ngôn ngữ riêng của con. Những lúc mẹ bầu của con rưng rưng cảm xúc thì con là người đàn ông ôm mẹ từ phía sau vuốt ve lưng mẹ, tay mẹ, dỗ dành mẹ.

Khi con 4 tuổi, em Benny được đưa về nhà sau 3 ngày ở viện. Em khóc làm con quýnh quáng, trong lúc mẹ quay lưng dỗ dành em thì sau lưng mẹ, con lật đật pha sữa cho em (bắt chước mẹ đó mà), tay con cầm bình sữa, ấn nước nóng, bỏng đỏ lòm cả tay mà con cắn răng chịu đựng, chỉ khẽ kêu "sao đau quá", rồi con thọc tay vô thau nước lạnh ở gần đó. Vậy mà mẹ quay sang la con nghịch phá. Con thui thủi ôm tay đau đi xuống nhà để mẹ và em được nghỉ ngơi. Mãi sau, bà mới chạy lên hỏi mẹ vì sao tay con đỏ thế, hỏi lại con thì con chỉ vào bình nước nóng rồi bảo"em khóc quá, con lo cho em, pha sữa cho em"

webtretho

Khi con 5 tuổi, con đã là một anh hai gương mẫu, làm gương cho em, là thần tượng của em, nhường nhịn em hết thảy. Con là người đàn ông đích thực, luôn quan sát nét mặt của mẹ và đến bên mẹ ân cần "Mẹ ổn không?"

Năm nay con 6 tuổi, con gạt hết nhu cầu vui chơi với bạn cùng lứa, nhu cầu học hỏi kiến thức mới để cắp cặp kè em vào mẫu giáo, dù con tỏ ra chán nản, đau đầu khi nghe bọn trẻ la hét cả ngày, nhưng khi mẹ hỏi là "tuần sau mẹ chuyển con qua lớp lớn nhé", thì con gạt đi "không cần đâu, phải theo lo cho thằng Ben chứ!"

Và khi con mới 6 tuổi, con đã biết nói với mẹ "Mẹ ơi, con sẽ luôn ở bên mẹ, mỗi ngày con ăn mì gói với trứng thôi cũng được, chỉ cần mẹ cho con ở bên mẹ, ăn mì gói khỏi trứng luôn cũng được mẹ ơi"

webtretho

HCM, 23/07/2013 (Trích Nhật ký dành cho Billy Heo Vàng của mẹ)