Con gái 5 tuổi, được mẹ đưa đi dự Tết Trung Thu do cơ quan mẹ tổ chức. Chương trình hôm ấy có tiết mục thật hấp dẫn gây sự chú ý cho tất cả các bé. Đó là sự xuất hiện của Chị Hằng Nga và Chú Cuội cùng đến giao lưu và phát quà bánh cho các bé nửa. Chị Hằng mặc đẹp như một nàng tiên trong chuyện cổ tích, còn chú Cuội thì mặc bộ bà ba màu nâu, đầu chít khăn rằn trông giống y… Bác Ba Phi, vì vậy con bé thích lắm, nhìn chị Hằng và chú Cuội không chớp mắt. Trong chương trình giao lưu giữa chị Hằng, chú Cuội cùng với các bé, đến lượt con gái mình hỏi chị Hằng:

- Chị hằng Nga ơi chị từ cung trăng xuống đây bằng cách nào vậy?

Mọi người cười rần lên thật vui vẻ vì câu hỏi ngây ngô của cô bé mới 5 tuổi, chị Hằng giải thích rằng:

- Hôm nay là Tết Trung Thu, chị Hằng và chú Cuội lướt gió, đằng mây đi xuống đây chơi cùng các em, các em có thích không?

- Có thích ạ!

Một bé khác lại hỏi:

- Chị Hằng ơi, sao chị không đi bằng máy bay cho tiện?

Một lần nửa mọi người có thêm một trận cười thật vui.

- À chị Hằng là tiên mà, đâu biết đi máy bay, chỉ biết lướt mây thôi, máy bay dùng để cho người ở trần gian các em ạ!

Đêm hôm đó con gái về hỏi mẹ: “Mẹ ơi, chị Hằng Nga hồi nảy là từ cung trăng xuống thật hả mẹ? Chị ấy có mẹ không? Mẹ của chị ấy là ai? Vì sao chị lại xuống trần vào đêm Trung thu? Vì sao chị ấy rất thương em bé? Chú Cuội là gì của Chị Hằng? ở trên cung trăng chắc là đẹp lắm hả mẹ?...”

Từ những câu hỏi của bé yêu, tôi bèn tưởng tưởng ra một câu chuyện cổ tích về Chị Hằng Nga và chú Cuội và kể cho con nghe…

Ngày xửa, ngày xưa trên trái đất không có ban đêm, chỉ có ban ngày thôi, ông mặt trời xuất hiện suốt suốt, làm cho cây cỏ, lá hoa, con người và muôn thú không ngũ được, nhất là các em bé khó ngũ nên ốm nheo và ăn không ngon, học hành chẳng được gì hết, có bé cứ nhõng nhẻo khóc la hoài, làm cho cha mẹ lo lắng. Thấy vậy chị Hằng Nga là con gái của Ngọc Hoàng rất trăn trở vì thương muôn loài, thương nhất là các em bé, chị bèn xin Ngọc Hoàng ban phép cho trái đất có ban ngày và ban đêm: Ban ngày có ánh mặt trời chiếu sáng, giúp mọi người lao động, em bé cắp sách đến trường, cây cỏ, hoa trái thêm tươi tốt, còn ban đêm trời tối để muôn loài được ngũ ngon có thêm sức khỏe, cho trẻ con ngũ nhiều mau lớn hơn…Nghe con nói phải, Ngọc Hoàng bèn gọi các vị Thần Thời Gian đến để hóa phép chia thời gian ra 2 phần đều nhau, ban ngày 12 giờ và ban đêm cũng có 12 giờ, cho nên một ngày và một đêm bây giờ mới có 24 giờ đấy!

Thế nhưng ban đêm ở thành thị thì có đèn điện, nên các bé được vui chơi, giải trí vào những đêm lễ hội, còn ở thôn quê đêm đến là trời tối đen như mực, trẻ em không dám ra ngoài vì sợ…ma. Dần dần đời sống trẻ em ở thành thị và nông thôn có khoảng cách xa hơn, bị phân biệt hơn do điều kiện sống. Thương các em nhỏ trên trái đất quá Chú Cuội (em chị Hằng Nga) xin Ngọc Hoàng ban chút ánh sáng vào ban đêm để các em nhỏ dưới trần gian có điều kiện vui chơi giải trí vào những đêm lễ hội…Ngọc Hoàng thấy phải nên hóa phép cắt một mảnh nhỏ của mặt trời để qua thời gian ban đêm. Do chỉ có một mảnh nhỏ mà chiếu khắp trần gian nên ban đêm người ta chỉ thấy trời sáng nhẹ, không nóng như ban ngày, mảnh sáng ấy xuất hiện vào ban đêm, người ta gọi là mặt trăng đấy!

Từ đó ở trên trời Ngọc Hoàng giao mặt trăng cho Chị Hằng Nga và Chú Cuội cai quản và có nhiệm vụ làm cho mặt trăng tỏa ánh sáng đến khắp thế gian vào những đêm theo qui luật thời gian.

​Biết được công lao của Chị Hằng và chú Cuội các em nhỏ luôn có ước mơ được gặp Chị Hằng Nga và Chú cuội để tỏ lòng biết ơn 2 người. Mỗi đêm trăng sáng, trẻ em thường tụ họp vui đùa ngoài sân, nhìn lên bầu trời, ngấm trăng, tìm chú Cuội, chị Hằng. Cùng thả hồn vào những ước mơ bay bổng…

Còn Chị Hằng và Chú cuội cũng rất mến các em nhỏ, nên xin Ngọc Hoàng mỗi năm một lần vào rằm Tháng 8 âm lịch, dưới ánh trăng sáng lung linh, chị Hằng và chú Cuội được xuống trần gian thăm các em nhỏ, được vui đùa, múa hát, ăn bánh ngọt và cùng đốt đèn lồng với các em…

Con gái say sưa nghe mẹ kể chuyện cổ tích về Chị Hằng và chú Cuội, rồi ngũ thiếp đi... Đêm ấy con gái mơ một giấc mơ tuyệt đẹp đó là cùng các bạn trong lớp cùng dạo chơi với Chị Hằng và Chú Cuội trên cung trăng, bên những vườn hoa nhiều màu sắc rực rỡ…