Con hỏi mẹ chị Hằng có đẹp ko, mẹ trả lời mẹ nói đẹp lắm con ạ. Con muốn được gặp chị Hằng chú Cuội. Mẹ nói con ăn ngoan, bú giỏi mẹ sẽ đưa con đi chơi nè. Con rất hào hứng và đồng ý ngay.

Ngày 14/8 AL 2 mẹ con bắt đầu chuyến đi. Tới cung trăng, ở cổng vào "chào mừng những bé ngoan, học giỏi thăm cung trăng". 2 mẹ con mình ko ngờ được đón tiếp như thế nhỉ. Và ngay cổng vào được trang hoàng rất nhiều lồng đèn đỏ xinh xinh, dọc 2 bên đường vào đèn đủ sắc màu cũng treo dọc lối vào. Ánh mắt con nhìn ngơ ngác và thích thú.

Vào thêm 1 đoạn nữa 2 chú rồng vàng nằm trên bệ đang uốn lượn và cười mừng vui chào đón 2 mẹ con mình. Đi thêm 1 chút nữa 2 mẹ con mình thấy ở đám mây xa xa thấp thoáng các bóng tiên nữ đang vui chơi, ngang qua vườn đào có rất nhiều tiên đồng đang hái trái, nhiều sum xuê. "mẹ ơi, sao các cô tiên hái quả nhiều thế mẹ?", "chắc là để bày tiệc cho trung thu đó con à", con nhảy lên reo vui thích thú "ôi thích quá mẹ ơi".

Đi vào thêm 1 khoảng nữa thấy chị Hằng đang đứng đó nhoẻn miệng cười đón "chào mừng mẹ và bé lên cung trăng, đoạn đường đi lên con có thích ko?", "dạ có ạ", "chị Hằng đang làm gì thế", "à, ta đang bày tiệc đón trung thu đó bé yêu à, để chào mừng những em bé ngoan như bé Conan đó", "ơ sao chị Hằng biết con là Conan?", "tất cả những em bé ngoan ta đều biết hết tên nè và sẽ dành những phần thưởng cho các bé chăm, ngoan và học giỏi, ăn ngoan, nghe lời cha mẹ nữa đấy bé yêu à", "ôi thích quá, con cám ơn ạ..."Thế chị Hằng đang làm gì thế, con phụ chị Hằng 1 tay nhé", "bé yêu quá, nào mình cùng đi nhé". Và rồi 2 mẹ con cùng phụ chị Hằng trải khăn, bày mâm ngũ quả, bày ly. Các tiên nữ đang mang đào trở về, con rất hăng hái ra nhận giỏ đào từ tay côn tiên và xếp lên chiếc đĩa được trạm khắc rất đẹp. "chị Hằng ơi buổi tiệc hôm nay gồm có ai ạ?", "à, sẽ có ông bụt, các bà Tiên, chị Tấm, anh Thạch Sanh, chú Sơn Tinh, chú Cuội và rất nhiều các anh chị đáng yêu trong câu truyện cổ tích mà mẹ con kể cho con nghe hàng đêm đấy con và đặc biệt còn có các bạn là con ngoan, trò giỏi, hiếu học và các bé chăm ngoan, biết vâng lời cha mẹ nữa đó bé à", "a con thích quá, đó đều là những người con yêu mến và muốn học hỏi nhất ạ". "Con sẽ cố gắng học giỏi, nghe lời mẹ, yêu thương cha mẹ để mỗi năm con được lên thăm chị Hằng, chú Cuội và những người con yêu thích nha mẹ", "ừ, con yêu, tất nhiên là được con à", "yeah............".

Nhìn con nhảy chân sáo thích thú mẹ dấy lên niềm vui vô hạn. Bỗng con reo lên "a, chú Cuội mẹ ơi...con chào chú Cuội, chú Cuội đang làm gì thế ạ", "chào con, chú đang làm lồng đèn để tặng mọi người trong buổi tiệc tối nay đó. Cũng xong rồi con ạ". Nhìn con tròn mắt ngạc nhiên, lúc thì "wow", lúc thì "ôi tuyệt quá" khi ngắm những chiếc lồng đèn xinh xắn, nhỏ nhắn đầy màu sắc và đủ mọi hình dáng, đủ mọi kiểu đó.

Buổi tiệc bắt đầu bằng tiếng trống lân khua vang, 1 điệu múa lân của 4 chú lân với 4 màu trắng, vàng, đỏ, xanh nhìn rất đẹp. Các chú lân bay lên rồi quyện vào nhau, rồi tách 1 cách linh hoạt. Kết thúc bài múa lân là những tiếng vỗ tay vang dội, những tiếng reo hò cổ vũ, những tiếng cười thích thú của các bé, những tiếng cười, những cái gật đầu động viên đầy ý nghĩa. Sau đó chị Hằng giới thiệu các thành phần tham dự, chị Hằng, chú Cuội còn tặng quà cho các bé giỏi, bé ngoan, các bé biết vâng lời cha mẹ... khen ngợi và động viên các bé cố gắng hơn nữa.

Các cô tiên bay ra từ những đám mây và múa cùng những dải lụa hồng xinh xắn, rất đồng đều và nghệ thuật. Ai cũng thích thú và hớn hở.Con cứ trầm trồ quay ra quay vào "đẹp quá mẹ ha". Chỉ cần con thấy vui là mẹ vui và mãn nguyện rồi con yêu. Chú Cuội tặng cho mỗi bé 1 chiếc lồng đèn nên ai cũng vui hết. Sau đó tất cả cùng quây quần bên mâm cỗ và chuẩn bị phá cỗ. Ai nấy đều hào hứng và rất vui. Nhìn các bé và nhìn con có lẽ đây sẽ là những kỷ niệm thật đẹp trong ký ức tuổi thơ của con.

Kết thúc buổi tiệc cũng là lúc mẹ con mình và các bạn phải chia tay chị Hằng, chú Cuội và nhiều người khác. Nhìn con và các bạn ai cũng nuối tiếc, bịn rịn. Có lẽ các con ko muốn xa nơi này đúng ko? Nhưng chị Hằng, chú Cuội đã hứa năm sau nếu các con ngoan, học giỏi thì sẽ được chị Hằng mời lên dự tiệc và phá cỗ đấy. Nên con của mẹ cố gắng được như lời chị Hằng chúc nha con yêu.

1 chuyến đi đầy thú vị, 1 buổi tiệc thật ý nghĩa. Cám ơn chị Hằng, chú Cuội nhé. Hẹn gặp lại vào năm sau nhé.