Doanh nhân Đào Lan Hương đã có chia sẻ sâu sắc gửi đến những người phụ nữ từng đổ vỡ hôn nhân. Dù mạnh mẽ đến mức nào, trong lòng chị vẫn có những nỗi niềm riêng cần chia sẻ.

Chuyện hôn nhân gia đình đâu ai biết trước được điều gì nên càng phải cẩn trọng. Dù là vợ chồng đi nữa thì vẫn là 2 cá thể khác nhau, không có gì đảm bảo nửa kia sẽ không thay lòng đổi dạ. Vì vậy, càng ngày tôi càng nhận ra mình phải trân trọng giây phút hiện tại hơn là đặt niềm tin, hy vọng vào những thứ nằm ngoài tầm kiểm soát. 

Doanh nhân Đào Lan Hương vừa có chia sẻ rất dài xoay quanh chuyện gia đình ồn ào mạng xã hội suốt cả tháng nay. Thông qua đó, chị muốn nhắn nhủ đến những ai từng đổ vỡ rằng: “Hãy sống cho bản thân... ai tốt, ai xấu theo thời gian cũng sẽ nhìn thấy rõ!”.

"Đêm hôm qua, một người bạn nhắn tin cho tôi, vẫn là câu chuyện về mối tình từ thanh mai trúc mã tới 3 mặt con. Khi sự thật phơi bày nhiều năm qua, cô ấy luôn đau khổ, xót xa cho con cái, và vẫn sống trong bế tắc, loay hoay giữ tình - nghĩa - trách nhiệm và nỗi lo toan tính cuộc sống cho con, vì bộ mặt gia đình, vì thương con mà nhiều năm giấu kín...".

Từ khi có thông tin Shark Bình thân mật với nữ diễn viên, chị Lan Hương đã nhận được rất nhiều sự quan tâm từ người quen, bạn bè và cả những người chưa từng gặp gỡ. Trong đó có người bà của một học trò nhỏ gọi điện cho chị nói rằng: “Gia đình tôi cũng đau xót vì xảy ra chuyện tương tự cô ạ, nên cô nhất định phải mạnh mẽ lên...".

Một người bạn của chị Hương đã mang tin vui về tình cảm của mọi người dành cho chị: “Sáng nay chị V.T.H, tác giả của bài hát nhắn tin nói rằng "ca sĩ T.M cũng ghi âm động viên em và em sẽ còn nhận thêm từ các ca sĩ khác nữa đấy...". Xin cám ơn các anh chị, những bản ghi âm khác em sẽ đăng trên facebook của mình, nhưng sau nhiều tâm sự gửi về, em và tác giả mong muốn tặng chung cho những người phụ nữ khác vì sự đồng cảm trong cuộc sống.

Chuyện gia đình, vợ chồng phức tạp, dù tình yêu có hết đi nữa, nhưng nếu chỉ nghĩ và sống hưởng thụ chơi bời cho mình thì dễ, nghĩ được và có trách nhiệm với người khác mới khó... Mà người lớn trưởng thành nghĩ được vậy sẽ chẳng bao giờ có câu hỏi "Vì sao?".

Biết vậy, nhưng nỗi đau trong cuộc đời cũng là khó tránh... Mỗi khi phải đối diện hoàn cảnh tương tự, hy vọng bài viết dưới đây sẽ giúp chị em ít nhiều, giống như đã giúp H. đối diện chuyện của mình".

hình ảnh

Người phụ nữ bản lĩnh trên thương trường. Ảnh Vietgiaitri

Trong bài đăng lần này, như muốn chia sẻ thật nhiều những gì mình muốn nói bấy lâu nên chị Lan Hương gửi lời nhắn nhủ đến những người phụ nữ đã từng đổ vỡ:

“Dành cho ai đã từng đổ vỡ. Ở Nhật Bản, khi một cái bát bị nứt vỡ, họ dùng vàng gắn lại những mảnh vỡ để tạo thành một tác phẩm nghệ thuật mới.

Người Nhật tin rằng, khi một thứ gì đó từng bị tổn thương và mang trong mình một lịch sử, nó sẽ đẹp hơn. Vì thế, thay vì vứt một cái bát vỡ đi, họ sẽ gắn lại những mảnh vỡ bằng vàng. Thay vì tìm cách che giấu đi những vết nứt vỡ, họ dùng vàng để làm chúng nổi bật lên như một cách để ca tụng và biến chúng thành điểm nhấn của cả chiếc bát.

Con người cũng vậy. Tất cả những khó khăn, thương tổn bạn đã hoặc đang phải trải qua không làm cho bạn xấu xí hơn. Bạn có quyền lựa chọn để sơn lên những thương tổn ấy của mình một lớp vàng. Bạn hoàn toàn có thể vực mình dậy và rút ra bài học từ những vấp váp ấy để trở thành phiên bản tốt hơn của chính mình.

Bạn hoàn toàn có thể tự hào về những vết sẹo từ những tổn thương của mình và nói rằng: "Hãy nhìn những gì tôi đã trải qua. Nhờ chúng mà tôi trở thành tôi của ngày hôm nay. Giờ không có gì là tôi không thể vượt qua."

Không ai có một cuộc đời hoàn hảo. Nhưng ai cũng có thể lựa chọn để sơn vàng lên những mảnh vỡ của cuộc đời mình.

Đừng hổ thẹn vì những gì đã xảy ra với bạn. Bạn càng phủ nhận và than vãn vì những gì đã xảy ra, chúng càng không giúp ích gì cho bạn.

Ngược lại, khi bạn chấp nhận và rút ra bài học từ những đổ vỡ và gắn lại chúng bằng vàng, bạn đã biến những thứ tưởng như xấu xí, vô dụng thành một một câu chuyện đẹp đẽ và đầy cảm hứng.

Có một câu nói rằng: "Mỗi cấp độ tiếp theo của cuộc đời đòi hỏi một phiên bản mới của bạn." Và đôi khi, những mảnh vỡ là thứ cần thiết để bạn trở thành phiên bản mới tốt đẹp hơn.

Cuộc đời, rồi ai cũng từng làm vỡ đi một cái gì đó. Người ta chưa từng bị đổ vỡ nên người ta đứng đó phán xét khi thấy bạn làm vỡ đi thứ mình yêu thích. Sau này, khi trải qua những cảm giác tương tự, người ta cũng sẽ có cảm giác như bạn mà thôi.

Hãy sống cho bản thân và tự đi đến nơi mình cảm thấy hạnh phúc, hà cớ gì phải sợ người đời dèm pha, ai tốt, ai xấu theo thời gian cũng sẽ nhìn thấy rõ. Và sẽ có người bước đến, rồi bạn sẽ lại yêu, sẽ lại tìm thấy hạnh phúc.. để nhận ra, đổ vỡ không có gì đáng sợ cả, vấp ngã ai mà chưa từng, đứng lên đi tiếp hay ngồi yên tại chỗ ngã than khóc mới là điều bạn cần phải chọn lựa.

Đừng vì một lần đổ vỡ mà bỏ luôn cả một đoạn đường dài phía trước, chỉ cần bạn không ngừng tìm kiếm, thì sớm muộn cũng nhìn thấy hạnh phúc đích thực mà thôi. Chúc cho bạn biết cách gắn vàng lên từng vết nứt. Yêu thương!".

hình ảnh

Shark Bình kiệm lời từ khi xảy ra drama đến nay. Ảnh Thuonghieu.net

Những chia sẻ của chị Lan Hương lần nào cũng nhận được rất nhiều sự quan tâm, lần này cũng không là ngoại lệ. Hiểu cho những tâm tư của chị và ít nhiều thấy đồng cảm, cư dân mạng để lại bình luận động viên chị có đủ mạnh mẽ để vượt qua hết những khó khăn hiện tại:

- Sâu sắc. Những chia sẻ bao hàm bài học giá trị. Đúng là mình không được chọn cách mình sinh ra, nhưng mình được chọn cách sống. Chỉ những điều tốt đẹp mới tạo nên cuộc sống tốt đẹp. Chúc cho những người phụ nữ trải qua những biến cố hôn nhân của mình nhẹ nhàng và bình an.

- Không trong hoàn cảnh của em nhưng rất chia sẻ cho hoàn cảnh của em. Chúc em nhanh chóng vượt qua những tổn thương lớn về tình cảm này.

- Đúng vậy chị ạ, đổ vỡ có thể là điều không tránh khỏi nhưng cần phải nghĩ cho con cái và những người xung quanh, chơi bời hưởng thụ thì ai chả làm được.

- Chị nói quá chuẩn luôn, đứng lên và đi về phía trước hay ôm gối mà khóc là lựa chọn của mình. Tâm trạng của chị ngày hôm nay giống em của 20 năm trước. Dù là người xa lạ em cũng luôn cầu chúc cho chị và các cháu luôn luôn mạnh khỏe vui vẻ nhé chị.

hình ảnh

Ảnh 2dep, we25

Phụ nữ dù mạnh mẽ đến mấy, trên thương trường có là người bản lĩnh, tinh anh nhưng chắc chắn cũng có lúc yếu đuối, chạnh lòng khi bản thân vẫn còn gì đó chưa trọn vẹn. Không ở trong hoàn cảnh của chị Lan Hương thì mấy ai thực sự hiểu cho cảm xúc của chị ngay lúc này và cả thời gian qua. 

Khi kinh tế chật vật, gánh nặng cơm áo gạo tiền đè trên vai, vợ chồng cứ nghĩ rằng cùng nhau cố gắng vượt qua hoàn cảnh, chỉ cần trong tay có tiền thì chắc chắn cuộc sống nhẹ nhàng hạnh phúc hơn. Đến khi làm chủ doanh nghiệp, tiền bạc không còn là áp lực, con cái khôn lớn ngoan ngoãn thì lúc này mấy ai giữ được lòng trước những cám dỗ xung quanh và có khi chính bản thân tạo ra cám dỗ cho người khác.

Câu chuyện hôn nhân của chị Lan Hương và Shark Bình vẫn chưa ngã ngũ, người trong cuộc còn chưa phân tỏ thì người ngoài cũng chẳng biết bên nào đúng sai. Chỉ mong rằng những người phụ nữ dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào cũng phải tự biết thương mình, chăm lo tốt nhất cho mình từ trong tâm hồn. Chẳng có thứ gì là chắc chắn nên đừng quá xuề xòa trao gửi hết 100% niềm tin vào người khác. Quay vào trong, tin vào chính mình và xem nhẹ mọi chuyện xảy đến để thấy chẳng có gì trầm trọng cả, tự mình sẽ vượt qua tất cả.