Chỉ vì một lần ngủ quên trên chuyến xe mà mãi mãi xa gia đình, một mình lưu lạc đến vùng đất mới không biết đi đâu về đâu. Cậu bé 8 tuổi sẽ sống như thế nào. Câu chuyện tuy chỉ là một trong rất nhiều những hoàn cảnh trớ trêu của cuộc sống nhưng lại khiến nhiều người phải đặt tay lên trán mà suy ngẫm. Nhất là những người đang có con ở độ tuổi này. 

Cụ thể câu chuyện này đã được đăng tải trên báo chí như sau:

Những ngày vừa qua, cộng đồng mạng đang lan truyền một đoạn clip vô cùng xúc động của một cậu bé sống lang thang, tìm cha mẹ thất lạc trong nhiều năm liền.

hình ảnh

Cậu bé bị lạc gia đình do một lần ngủ quên trên chuyến xe, ảnh: ST

Theo đó, cậu bé này tên là Nguyễn Văn Chương (18 tuổi) đã bị mất liên lạc với gia đình khoảng 10 năm nay. Năm xưa, khi Chương đi nhặt ve chai kiếm sống qua ngày ở bến xe Cà Mau. Vì quá mệt mỏi, Chương lên một chiếc xe đò để nghỉ ngơi rồi ngủ thiếp đi.

Đến khi thức dậy, Chương thấy mình ở một nơi hoàn toàn xa lạ. Sau đó, một người đưa cho Chương một chai nước kèm một chiếc khăn lạnh rồi xuống xe.

Thời điểm đó, cậu bé nhỏ không đủ nhận thức để xử lý tình huống. Để rồi, cuộc đời Chương cũng từ đó mà rẽ sang hướng khác, mất luôn cả gia đình thân yêu, rời xa luôn quê hương của mình và lưu lạc xứ người gần 10 năm nay.

hình ảnh

Cậu bé một mình bươn trải giữa đời, ảnh: ST

Hiện Chương đang sống cảnh màn trời chiếu đất, có khi thì dưới gầm cầu, ghế đá công viên cũng có thể là nơi ngã mình của Chương. Thỉnh thoảng, Chương sẽ chịu những ánh mắt ghẻ lạnh đến nói lòng của chủ nhà khó tính.

Chương chia sẻ: “Ngủ trước cửa nhà người ta sáng dậy có khi bị tạt nước, người ta không cho ngủ. Lúc ấy, em chỉ đứng dậy không nói gì hết và chỉ cầm bao mà đi chỗ khác”.

Hàng ngày, chàng trai phải lang thang khắp nơi quanh khu vực thành phố Long Xuyên, lượm ve chai sống qua ngày, ai cho gì thì dùng mấy.

Tuy nhiên, vẫn có những người dân tốt bụng, thấy Chương đi ngang qua vẫn gọi Chương lại và cho cậu ăn uống đầy đủ.

Trong ký ức của Chương, chỉ còn sót lại quê nhà ở huyện Trần Văn Thời (Cà Mau), bà ngoại bán bánh ở chợ, có ba mẹ, anh em.

hình ảnh

Cuộc sống của cậu bé chỉ có một  mình suốt nhiều năm, ảnh: ST

Sau khi đoạn clip được chia sẻ, cộng đồng mạng đã chuyền tay nhau đoạn clip để giúp Chương sớm tìm được người nhà. Thậm chí, nhiều người tốt bụng đã liên lạc với bà con sống khu vực gần đó, hỏi thăm tung tích gia đình em Chương qua những chi tiết rất sơ sài.

Một số người dùng mạng đã để lại các bình luận như sau:

- Thương em quá, mong em tìm được người thân.

- Nghị lực của cậu bé thật phi thường, sống lang bạc xa nhà gần 10 năm chỉ để mong ngày đoàn tụ với gia đình của mình.

Đặc biệt, đáp lại tình cảm của mọi người, một số người dân cho hay: "Đã tìm được gia đình của cậu bé nha mọi người, bà ngoại là bà Tư bán bánh tét ở chợ Huế. Cậu bé đã đoàn tụ được với gia đình mình rồi. Chính quyền địa phương cũng đã xác nhận".

Gia đình đông đủ có ý nghĩa như thế nào đối với sự lớn lên của một đứa trẻ

Gia đình hạnh phúc là nơi tốt nhất để trẻ lớn lên và trở thành người thành công. Trong mắt con cái, cha mẹ giống như những “vị thần’. Đó là lý do tại sao mà cha mẹ phải chịu trách nhiệm về hành động và lời nói của mình.

hình ảnh

Bất cứ đứa trẻ nào cũng muốn được lớn lên trong một gia đình hạnh phúc đông đủ, ảnh: DSD

Bạn luôn cảm thấy may mắn vì mình lớn lên trong một gia đình tuyệt vời. Cha mẹ bạn đã dành toàn bộ tình yêu thương để vun đắp cho cuộc sống của bạn. Bạn được cha mẹ dạy rằng phải biết trân trọng những gì mà mình đang có trong cuộc sống. Cha mẹ đã dành nhiều thời gian và công sức để đầu tư cho việc học của bạn với hy vọng rằng bạn sẽ thành công rực rỡ trong tương lai. Ba luôn làm bạn bất ngờ khi luôn tặng bạn những món quà nhỏ. Và khi lớn lên, bạn nhận ra rằng phải biết tạo sự bất ngờ cho con cái của mình một cách hợp lý bởi vì không ai biết cuộc sống sẽ xảy ra như thế nào trong tương lai.

Bạn là người đã từng lớn lên trong một gia đình hạnh phúc và nhận được những giá trị tốt đẹp từ nó. Vậy chắc chắn bạn sẽ hiểu được tại sao một gia đình hạnh phúc lại sinh ra được một đứa trẻ hạnh phúc và bạn sẽ sẵn sàng làm điều đó cho con của mình. Trẻ lớn lên trong gia đình hạnh phúc thường đạt được mục tiêu dễ dàng và có nhiều cơ hội để tận hưởng cuộc đời một cách trọn vẹn nhất.

Gia đình đóng một vai trò lớn trong sự trưởng thành về cảm xúc, tâm sinh lý và thể chất của trẻ. Nếu bạn là cha mẹ, bạn nên nên đọc các loại sách nuôi dạy con, cẩm nang gia đình để giải thích cho trẻ hiểu những vấn đề nhạy cảm, nuôi dạy trẻ cư xử đúng mực và bạn hãy là một tấm gương cho trẻ. Tuy nhiên, bạn hãy cẩn thận, trẻ có thể ghi nhớ và bắt chước cả những điều tốt và điều xấu. Các gia đình hạnh phúc thường dạy con các kỹ năng xã hội tích cực. Những kỹ năng quan trọng này sẽ giúp trẻ tìm ra được ngôn ngữ chung với những người xung quanh và phát triển khả năng lãnh đạo.

Hơn nữa, cha mẹ nào cũng muốn con mình hạnh phúc hơn trong cuộc sống. Đó là lý do tại sao bạn nên cố gắng để giúp trẻ nâng cao khí chất của mình. Khí chất xuất hiện trong thời thơ ấu và không thể thay đổi sau đó. Sự hình thành khí chất của trẻ phụ thuộc vào cảm xúc trong các mối quan hệ gia đình và cách mà trẻ được dạy để nhận thức thực tế. Sự ổn định tình cảm trong gia đình là yếu tố quyết định thành công trong việc hình thành nhân cách và sự tự tin của trẻ.