Giống như một người cha hiền, thầy Hiệu trưởng trường THPT Quảng Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình cẩn thận dặn dò học sinh từng li từng tí. Đọc bức thư của thầy, cộng đồng mạng đã vô cùng xúc động. 

Những ngày này khi lũ rút, học sinh ở trường THPT Quảng Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình bắt đầu đi học lại. Mới đây, đích thân thầy hiệu trưởng của trường là thầy Hà Văn Quý đã viết lá thư dài gửi đến các em học sinh của mình. Trong thư, thầy như người cha hiền dặn dò các trò của mình từng li từng tí, dặn các em về cả bài học làm người và cả những điều tích cực trong cuộc sống. Đọc lá thư của thầy, nhiều người cảm thấy nhẹ nhõm và thoải mái, thấy thương mình và đồng bào của mình nhiều hơn. Thấy rằng cuộc đời dẫu có nhiều khó khăn nhưng còn người là còn của, chỉ cần cố gắng một chút thì mọi thứ sẽ tốt đẹp.

hình ảnh

Thầy hiệu trưởng Hà Văn Qúy đến nhà học sinh để kiểm tra sách vở của các em sau bao ngày bị ướt vì lũ. Ảnh Phương Nam - Tuoitre.vn

Bức thư nhanh chóng chiếm sóng mạng xã hội vì nội dung quá ý nghĩa, từ ngữ giản dị, đôi lúc dí dỏm mà động lòng người. Dân mạng không ngừng thả tim "rần rần" và dành nhiều lời khen có cánh cho bức thư và thầy hiệu trưởng như sau:

"Thân gửi các em học sinh!

Vậy là nước lũ đã rút, nhiều gia đình đang cố gắng dọn dẹp nhà cửa, đồ đạc, và thầy biết nhiều em cũng đang sắp xếp áo quần, sách vở - dù không còn nhiều để xếp - chuẩn bị ngày mai đi học trở lại.

Ngày mai đi học, các em không nhất thiết phải mặc đồng phục, không nhất thiết phải áo trắng, áo dài và nếu có ố vàng một chút cũng không sao, đừng quá tự ti, đừng quá lo lắng, miễn là áo quần đủ khô, đủ ấm em nhé!

Ngày mai đi học, các em không nhất thiết phải mặc dép có quai hậu (như quy định của Đoàn trường), chỉ cần có cái để xỏ vào chân, bùn lấm một tí cũng được, sứt mẻ một tí cũng được, miễn là đủ để ngăn rác bẩn hay cây gai đâm vào chân, em nhé!

Ngày mai đi học, các em nhớ dậy sớm một tí, đề phòng chiếc xe yêu thích ngày nào bỗng dưng "dở chứng", mình có thể làm một cuốc "bộ hành" giữa trời thu xanh mát, hoặc có thể ra đường ngóng chúng bạn "hốt-dùm-tui-đi", và nếu trễ một chút cũng không sao, miễn là đi đủ chậm và an toàn, thấy ai trách thì nhớ mỉm cười và cúi đầu xin được thông cảm, em nhé!

Ngày mai đi học, nếu chưa có đủ sách vở hoặc bút viết, xin các em đừng quá lo lắng, thầy cô còn có nhiều bài học làm người, bài học cho tinh thần tương thân tương ái, bài học về giá trị cốt lõi của học trò trường Quảng Ninh mà đôi khi các em chỉ cần dùng trái tim để "learn by heart" mà không phải ghi chép gì nhiều, em nhé!

Ngày mai đi học, nếu cũng không còn cặp sách để đựng đồ cũng không sao, các em có thể bỏ tất cả vào một bao ni lông, cột thật chặt, và nhớ ghi rõ tên và trường để bà con gửi trả về nếu lỡ nước có cuốn trôi, em nhé!

Ngày mai đi học, khoan hãy học bài cũ, các em có thể dành thời gian hỏi han bạn bè, thầy cô sau đợt lụt vừa rồi, và nhớ đừng chê cười nếu như crush của mình mặc đồ không được đẹp, đi dép không được "mốt" hay thấy một bao ni lông lăn lốc trong góc bàn cuối lớp, em nhé!".

hình ảnh

Ảnh trái minh họa. Ảnh phải: Thầy Qúy cùng thầy cô ở trường trao nhu yếu phẩm cho bà con vùng lũ. Nguồn ảnh: Vietnamnet, Phương Nam - Tuoitre.vn

"Ngày mai và nhiều ngày tới nữa, các nhà hảo tâm cũng sẽ đến với các em (như họ đã hứa với thầy cô), thầy mong các em biết trân quý những đồ dùng mà mình nhận được, nếu có hơi cũ, hơi rách tí thì cũng mong các em hiểu, đó không chỉ là cuốn vở, tấm áo mà còn cả tấm lòng tương thân tương ái của các Bác, các O, các Chú, các Anh Chị Em, và đặc biệt từ các bạn Học sinh cùng trang lứa từ mọi miền khắp cả nước, các bạn học sinh ấy, dù còn nhiều nghèo khó nhưng vẫn đóng góp ủng hộ một vài cuốn vở hay 10k, 20k... Họ đã dành cho đồng bào miền Trung nói chung và Trường chúng ta không chỉ tiền của, sức lực, thời gian, không chỉ sự cho-nhận thông thường, mà còn cả tấm lòng yêu thương đến nghẹn lòng, em ạ!

Và cuối cùng, ngày mai đi học, thầy mong các em vẫn bình tĩnh, tự tin và mỉm cười, còn người là còn của, đừng quá lo lắng, đừng quá bi quan, thua keo này ta bày keo khác, chỉ cần cố gắng từng tí một, vượt qua những trở ngại trước mắt, không ngừng học tập, và thầy tin, tươi sáng sẽ sớm đến với chúng ta!

Chào mừng các em Học sinh trở lại Trường THPT Quảng Ninh sau những ngày lũ lụt!

Yêu và thương các em thật nhiều!

Thầy giáo làng của các em.

27.10.2020"

Đọc bức thư của thầy cứ thấy nghẹn ngào, nước mắt cứ chực rơi xuống. Thông qua bức thư có thể thấy thầy là người rất tâm huyết với nghề, cảm thông cho hoàn cảnh của các em học sinh đang chịu nhiều khó khăn thiếu thốn. Thầy dặn học sinh không được ngại ngùng nếu mặc đồ bị ố vàng, không phải lo lắng vì thiếu sách vở, không bi quan với những trở ngại hiện tại. Bởi ở trường lớp, thầy cô có nhiều bài học làm người, bài học cho tinh thần tương thân tương ái mà chỉ cần dùng trái tim để hiểu. Lời văn nhẹ nhàng, đôi lúc dí dỏm như lời bố mẹ dạy con cái, nghe sao mà sâu sắc quá. 

hình ảnh

Lá thư của thầy nhận được nhiều sự quan tâm từ cộng đồng mạng. Ảnh Vietnamnet

Những ngày bão lũ vừa qua đã gây thiệt hại không nhỏ lên chính những người dân vô tội. Nhà cửa ruộng vườn, tài sản đều bị ảnh hưởng bởi lũ. Ngay cả học sinh, nhiều em khóc không thành tiếng vì quần áo, sách vở cũng ngấm nước lũ. Nỗi lo những ngày đi học sắp tới liệu có còn đủ tiền để sắm lại dụng cụ học tập, bộ quần áo hay phải chịu cảnh thiếu sách thiếu vở, thiếu cả đồng phục theo quy định nhà trường.

Ở thời buổi mà người người nhà nhà se sua, hơn thua nhau ở chỗ ăn sang mặc đẹp thì vẫn có một số nơi chỉ cần có cái ăn, cái mặc thì chẳng còn mong ước nào hơn. Miền Trung những ngày vừa qua rất nhiều người dân chịu cảnh đói khát suốt nhiều ngày liền, đến tấm áo lành cũng chẳng có thì được nhận trên tay hộp quà cứu trợ, bộ quần áo cũ khô ráo cũng là quý lắm rồi. 

hình ảnh

2 đứa con của chị Thủy (huyện Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đang thu dọn sách vở sau những ngày lũ dữ. Ảnh Vietnamnet

Thấu hiểu được hoàn cảnh mà người dân và các em học sinh đang chịu, thầy Hiệu trưởng đã biên lá thư dặn dò, chia sẻ nỗi vất vả, thiếu thốn và xoa dịu sự mặc cảm trong lòng các em. Theo thầy, đâu cần phải quần áo tinh tươm, sách vở mới nguyên mà chỉ cần có bộ quần áo ấm áp đến trường, biết hỏi thăm nhau sau những ngày bão lũ là đủ rồi. Thầy thật sự là một người vô cùng đáng kính, đã có hành động đơn giản thôi nhưng cũng đủ làm ấm lòng các em học sinh nói riêng và toàn thể người dân nói chung. Quan tâm nhau đâu cần điều gì cao xa hay vật chất ngút ngàn, đôi lúc chỉ cần biết chạm tới con tim là đã rất có giá trị rồi. Chúc thầy thật nhiều sức khỏe và sẽ tiếp tục là tấm gương sáng để học sinh noi theo.

Nguồn tham khảo: Vietnamnet