Tự nhủ vẫn còn rất nhiều người thương mình, cô bé mồ côi lấy đó làm động lực lớn trong cuộc sống. Dù gia cảnh có khó khăn ra sao, em vẫn chưa bao giờ ngửa tay xin ai 1 đồng nào.

Trịnh Thu Sương quê Nghệ An, cô bé có dáng người nhỏ nhắn, mái tóc cắt ngắn và vẻ ngoài toát lên sự mạnh mẽ, quyết tâm mà không thể lẫn vào đâu được. Sương trước đây từng có một gia đình êm ấm với bố mẹ. Rồi cơn biến cố ập đến bố em qua đời vì tai biến khiến người mẹ vốn khỏe mạnh đã suy sụp tinh thần, mất đi sự minh mẫn. 

Bữa cơm với cà muối nuôi lớn Sương từng ngày. Mẹ em đi nhặt ve chai nhưng cũng chẳng được bao nhiêu tiền. Cuộc sống tuy vất vả, túng thiếu mọi mặt nhưng em vẫn chưa bao giờ than trách số phận. Rồi một ngày mẹ em bị tai nạn giao thông qua đời, lúc đó cô gái 14 tuổi đau đớn khôn nguôi. Hình ảnh mẹ nằm đó, mắt nhắm nghiền đã khiến em ám ảnh trong mỗi giấc mơ.

hình ảnh

Thu Sương bên cây đàn ghi-ta thân thuộc được dành dụm mua từ năm lớp 10. Ảnh NVCC - Vnexpress

Thấy hoàn cảnh côi cút, bà ngoại 80 tuổi thương tình nên rước về nuôi. 2 bà cháu ở trong căn nhà nhỏ xíu, nương tựa vào nhau chẳng được bao lâu thì bà cũng qua phần. Chỉ còn mình Sương, em cô đơn trong căn nhà nhỏ vắng tiếng người. Quyết định nuôi thêm chó mèo để bầu bạn, chúng cùng em đi qua những ngày đói đến run người, thậm chí có lần Sương đã ngất xỉu trên đường đến nhà bạn cũng vì quá đói.

Mồ côi bố mẹ nên hàng tháng Sương được trợ cấp 405.000 đồng nhưng cũng chẳng đủ vào đâu. Những con vật cũng không thể trụ nổi, chúng cũng vì đói mà lần lượt mất đi. Chỉ còn Mai Mai - chú chó em nhất mực yêu quý. Có lần tính bán luôn Mai Mai vì không có khả năng nuôi, em cũng chẳng đành khi nhìn thấy chiếc cáng bắt bằng sắt chuẩn bị bắt Mai Mai đi.

Cô Phùng Thị Lương, 40 tuổi, dì út của Sương cho hay, họ hàng ai cũng thương cháu gái nhưng hoàn cảnh ai cũng khó khăn nên không giúp được gì nhiều. “Sương rất hiểu chuyện, làm được gì là nó tự làm, ít nhờ vả ai bao giờ”, chị Lương nói.

Vậy là Mai Mai cùng Sương trải qua những ngày vui buồn có nhau. Em tập chơi guitar rồi cất tiếng đàn trong những đêm vắng. Ở một mình, em đặt gậy gỗ, dao ở đầu giường để phòng thân: “Nhiều đêm mưa to, em nghe bên ngoài như có tiếng bước chân sột soạt trong vườn, nên vùng dậy co mình vào góc tường rồi ôm Mai Mai thật chặt, tay thủ sẵn chiếc gậy. Khi tiếng bước chân dừng hẳn, em bật điện, lôi đàn ghi ta ra hát cho đỡ sợ”, Trịnh Thu Sương kể.

Dù hoàn cảnh đơn chiếc vô cùng khó khăn, em vẫn chưa bao giờ có ý định bỏ học. Sương quan niệm chỉ học mới có thể thay đổi cuộc đời mình. Nhiều người cũng khuyên em học đến lớp 9 rồi nghỉ đi làm công nhân cho có tiền. Nhưng Sương vẫn quyết tâm đi học, vẫn muốn tương lai của mình được sáng lạng. Em miệt mài ngày đêm bên những trang sách, cố gắng học thật giỏi môn Tiếng Anh với mong muốn trở thành nhà cứu trợ động vật.

hình ảnh

Căn nhà nhỏ xã Minh Sơn, huyện Đô Lương, Nghệ An mà bao năm qua em sinh sống. Ảnh NVCC - Vnexpress

Theo cô Hà Thị Thanh Thanh - giáo viên chủ nhiệm 3 năm cấp 3 của Sương thì cô đánh giá em là người rất có nghị lực không những trong cuộc sống mà còn trong học tập. Năm nào trong sổ học bạ Sương, cô cũng phê: "Có nghị lực vươn lên trong học tập". Cô cho biết:  “Những đợt học bổng dành cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn, nhà trường đều ưu tiên dành cho cô bé này”.

Nhờ vào sự cố gắng không ngừng nghỉ, Thu Sương xuất sắc thi đậu vào ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật TP.HCM. Ngày em lên đường nhập học, trong balo chỉ có vài bộ đồ đã cũ cùng với quyết tâm thay đổi số phận. Người thân và bà con lối xóm biết tin cũng đến gom góp cho em vài trăm nghìn bỏ túi kèm lời dặn dò: “Cố gắng mà học con nhé”.

Ngoài giờ lên lớp, em xin đi làm thêm ở trung tâm ngoại ngữ. Biết hoàn cảnh em khó khăn, thầy cô ở trường đang làm hồ sơ xin miễn học phí. Em tính rằng nếu không được thì sẽ vay ngân hàng 4 năm đại học sắp tới. 

Giờ đây ở nơi đất khách, em bầu bạn với chiếc đàn guitar và thỉnh thoảng hát vang ca khúc về niềm tin tương lai tươi sáng. Mọi sự cố gắng của em bước đầu đã thành sự thật, thi đậu vào một người đại học danh tiếng và nhận được sự giúp đỡ từ phía bạn bè, thầy cô. Với quyết tâm này, em chắc chắn sẽ thực hiện được ước mơ của cuộc đời và sẽ thay đổi được tương lai của chính mình. 

Những ngày vừa qua miền Trung chịu nhiều cơn bão lớn kèm theo lũ lụt, Sương gọi về cho dì hỏi thăm tình hình và thở phào nhẹ nhõm khi nghe tin mọi người ở quê vẫn bình an. Hy vọng cô gái miền Trung sẽ giữ được quyết tâm cao độ, sẽ vững tin trên con đường mà mình đã chọn. Tương lai có giống như những gì mình mơ ước hay không phụ thuộc rất lớn vào sự cố gắng của bản thân chứ không phải dựa vào hên xui may rủi, càng không dựa vào sự phán đoán của người khác. Thu Sương đã ý thức được tầm quan trọng của việc học và thay đổi cuộc đời mình cũng từ việc học là sự lựa chọn vô cùng đúng đắn. Thật sự ngưỡng mộ cô gái nhỏ nhưng đầy nhiệt huyết, tự tin dù cuộc đời chịu nhiều thăng trầm.

Nguồn tham khảo: Vnexpress