Từ tuổi 40 trở đi, mỗi chúng ta sẽ bước qua một ngã rẽ của cuộc đời. Rất nhiều thứ sẽ thay đổi, nếu bạn vẫn giữ những suy nghĩ cũ hoặc cố chấp với những điều giống như ngày còn trẻ, bạn có thể gặp phải bất hạnh suốt phần đời còn lại.

Điều quan trọng rằng chúng ta khi qua tuổi 40 sẽ nhìn nhận lại chính bản thân mình. 40 năm trên cuộc đời, không ai còn dại dột gì nữa. Ai cũng đủ trải nghiệm và đủ trưởng thành để hiểu rõ mình muốn gì, cần làm gì và không nên làm gì.

Có một lời khuyên rất hay dành cho những người từ 40 tuổi đó là: 'Hơn 40 tuổi chớ quản 2 chuyện, hơn 50 tuổi chớ quản 2 người'. Nếu bạn hiểu rõ và làm theo đúng lời khuyên này, bạn sẽ có một tuổi già hạnh phúc và an yên hơn rất nhiều.

hình ảnh

Tuổi trung niên là lúc nhìn thấu chính mình, ảnh: dSd

'Hơn 40 tuổi chớ quản 2 chuyện': Đó là 2 chuyện nào

Thứ nhất: Chuyện nhàn rỗi của người khác

Không tham gia vào cuộc sống của người khác. Một số người không làm gì cả ngày, luôn thích ngồi lê, nói chuyện phiếm.

Một số điều nhỏ được anh ta phóng đại vô hạn, nếu tham gia vào đó, sẽ không chỉ mệt mỏi bởi cuộc sống mà lâu dần cũng sẽ bị mang tiếng “xen vào việc của người khác”.

Ít vướng mắc với người khác, dành nhiều thời gian hơn cho những người xung quanh, giáo dục con cái và hiếu thảo với người già, cuộc sống của bạn sẽ trở nên đầy đủ hơn.

Thứ hai: Biết rõ chuyện cố phạm

Một số người, biết rõ mình sai nhưng vẫn phạm sai lầm, biết hành động của mình làm tổn hại đến lợi ích của người khác nhưng không thấy lạ.

Những người như vậy không biết lắng nghe, không tôn trọng người khác, người quản chuyện như vậy không chỉ đắc tội với người khác, hơn nữa còn gặp họa sự.

Tuổi trung niên anh và tôi nên học cách tránh xa những vòng xã hội vô nghĩa kia, tam quan bất đồng, không nhất thiết phải tương thích, không cần thiết phải hiển thị mọi thứ.

hình ảnh

Không cần quản những chuyện thị phi bên ngoài nữa, ảnh: DSD

'Hơn 50 tuổi chớ quản 2 người': Đó là những người nào

Thứ nhất: Những kẻ lừa dối

Có một loại người, khen trực tiếp, sau lưng thì biến chất, miệng nói tốt nhưng lại nói xấu sau lưng. Loại người này, lòng dạ hẹp hòi, thích ôm hận, không biết từ khi nào làm mất lòng mình.

Hãy chắc chắn để giữ khoảng cách, nếu không anh ấy sẽ giống như một quả bom hẹn giờ, một ngày nào đó, cuộc sống của bạn sẽ đen tối.

Thứ hai: Những kẻ sân si, thích hơn thua

Trên đời này luôn tồn tại một loại người, bạn không thể tốt hơn so với anh ta. Đặc biệt là sống tới hơn nửa đời người, xung quanh chúng ta luôn có một số người thích cạnh tranh hơn thua, thích so với hoàn cảnh sống, thích so sánh quần áo và thích so sánh với những đứa trẻ trong nhà.

Bạn phải tránh xa người này, vì nếu bạn mạnh hơn họ, sẽ khó tránh khỏi việc hắn sinh ra tâm so sánh, ghen tị, và chắc chắn sẽ khiến bạn tổn thương và phiền lòng.

hình ảnh

Ở cạnh những người thân yêu, ảnh: dSD

Dù đã 40 hay 50 tuổi thì chúng ta cần thực hiện tốt hơn. Trong cuộc sống, từ bỏ những điều vô nghĩa và trân trọng những người xung quanh để giảm bớt rắc rối và phần còn lại của cuộc sống sẽ có nhiều cảm giác hạnh phúc hơn.

Con người ta khi bước vào tuổi trung niên, tuy hi vọng con cái thành long thành phụng, nhưng xin hãy dùng một tâm thái hòa bình đi đối đãi với công việc học tập, sự nghiệp và cuộc sống của con cái, bởi lẽ mỗi người đều có cho mình những tiêu chuẩn hạnh phúc riêng, đừng bắt chúng phải đi thực hiện những nuối tiếc của bạn, nuối tiếc của bạn được chúng thay bạn thỏa mãn, nhưng còn nuối tiếc của chúng, ai sẽ lấp đầy? Đừng hối tiếc, mọi thứ đều là lựa chọn và phát triển tốt nhất.

hình ảnh

Tuổi già hạnh phúc và tự lập là điều tuyệt vời nhất mà ai cũng ao ước, hãy bỏ qua những thứ mang đến năng lượng tiêu cực để tận hưởng từng ngày sống có ý nghĩa trọn vẹn, ảnh: DSd

Khi con cái muốn tự đưa ra quyết định nhưng lại không phù hợp với ý mình, liền nghĩ ra đủ mọi cách từ rắn tới mềm để ngăn cản con. Cách giáo dục này không những không hiệu quả mà còn khiến con cái cảm thấy bức bách, càng muốn "tạo phản" hơn.

Những năm tháng tuổi trẻ, vì bôn ba, vì miếng cơm manh áo, bạn có lẽ không có thời gian để quan tâm hơn tới gia đình, tới người bạn đời của mình, phần lớn thời gian đều đầu tư cho công việc, vậy thì giờ đã tới lúc để bạn bù đắp cho họ, dành nhiều thời gian ở bên, cùng nhau ăn những bữa cơm trọn vẹn, cùng nhau đi du lịch vào mỗi cuối tuần, không phải bây giờ thì còn là khi nào! Nhớ rằng, gia đình mới là sự tồn tại đẹp đẽ nhất trong cuộc sống mỗi người.

Bước vào độ tuổi này, dù bạn có thành tựu to lớn tới đâu cũng tuyệt đối không được xem thường người bạn đời của mình, mà thay vào đó nên học cách quan tâm, dịu dàng, nhẹ nhàng hơn với họ.