Nhiều chị em vẫn thường bảo nhau, cuộc đời là của chính mình, không mắc gì phải diễn. Nhưng thực tế nghiệt ngã lắm, đôi lúc sống ngay thẳng, nghĩ gì nói ấy lại bị nhận xét là không hiểu chuyện, không khôn khéo, không biết cách ‘tạo duyên’.

Thật ra, đời đàn bà như một cuốn phim, ở nơi đó mình là diễn viên chính, những người xung quanh đều là phụ. Nhưng ‘kỳ lạ lắm à nghen’, cuốn phim buồn hay vui, bi hay hài lại chằng còn do bản thân quyết định.

Đàn bà khôn để miệng trong tim, đàn bà dại để tim trong miệng: Khi lời nói thay đổi cuộc đời

Thẳng thắn mà nói, chẳng ai trên đời này có thể sống mà không ít nhất một lần diễn: Đôi khi là một lần giả tạo, một lời nói dối, ngụy biện, một hành động che giấu đi cảm xúc thật trong lòng. Bởi lẽ thế giới mà chúng ta đang sống, vốn phức tạp và mỏi mệt biết bao.

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh: Sina.com)

Như cô em gái tôi, đã học được cách cười tươi với đồng nghiệp, nói chuyện nhẹ nhàng với sếp sau ‘7749’ lần đi làm thất bại, dù bản chất của nó còn thẳng hơn ruột ngựa, chưa kịp uốn lưỡi đã toạc móng heo, ai làm gì không vừa lòng đều thể hiện ra mặt. Nhưng rồi, nó nhận ra có những thứ buộc phải diễn thì mới suôn sẻ và thành công.

Hay như chính bản thân tôi, ngày xưa hục hặc với nhà chồng, thiếu chút nữa là ly dị vì không chịu nổi áp lực làm dâu. Nhưng một ngày bình tâm suy nghĩ, tôi thấy mình nên thay đổi chút ít, cứ thử xem sao, được thì được, mà không thì bỏ.

Đầu tiên, tôi chịu khó năng dậy sớm, nấu ăn cho cả nhà. Lâu lâu mua thứ này thứ kia cho gia đình nhà chồng, rồi thường xuyên hỏi han, chăm sóc cho các thành viên. Lúc đầu cực lắm chứ, nhất là khi cái tính ương bướng đã ăn vào máu nên cảm thấy mình mới ‘hèn’ làm sao.

Cứ nghĩ qua vài tháng, mình thay đổi trước mà người ta không chịu đổi thay thì bỏ quách cho xong. Nào ngờ, mọi người trong nhà dần cảm nhận được tâm tính của mình tốt hơn, họ cũng trở nên dễ chịu, ‘dễ lấy lòng’.

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh: baomoi.com)

Giờ ngẫm lại, mới thấy mỗi giai đoạn của cuộc đời sẽ trôi qua như một tập phim riêng lẻ, tập phim thời thơ ấu, tập gây dựng sự nghiệp, tập phim lấy chồng sinh con, tập phim mâu thuẫn gia đình và tập phim tuổi già nhiều trăn trở…

Có lẽ, chẳng ai may mắn đến mức, tập nào cũng hạnh phúc, tập nào cũng thú vị và nhưng dù sướng vui hay đau khổ, xin hãy có trách nhiệm ở mỗi tập phim mà bạn đang sống, để mai này, không phải hối hận về sau.

Có câu nói rằng: “Nếu cuộc đời là một bộ phim, hãy làm cho nó đáng xem”. Vậy bạn đã làm cho cuộc đi bạn đáng xem chưa? Và sau này nhìn lại bạn sẽ đánh giá được cuộc đời mình có như mình mong đợi không. Mình đã làm tốt những phần nào?

Xét cho cùng, cứ thẳng thắng thừa nhận với nhau, chúng ta đang “diễn” rất nhiều điều, nhiều hơn ta có thể hình dung nữa. Không hề gì đâu. Ta có quyền làm điều đó, vì không chỉ là diễn viên, ta còn là đạo diễn cho cảm xúc của mình nữa cơ mà.

hình ảnh

Hình minh họa (Ảnh: vietgiaitri.com)

Nhưng nên nhớ, diễn phải có chừng mực, vì mục đích tốt đẹp, chứ đừng diễn để sống giả tạo, làm màu, hai mặt. Cái ‘diễn’ ở đây là những hành động không theo ý mình, không phải là thói quen, tính cách của mình nhưng buộc phải thay đổi chút ít, để cuộc sống dễ chịu hơn.

Lại nói diễn xuất thì phải có catse, nhưng catse của cuộc đời khác lắm, nó không chỉ đơn giản là tiền, nó còn là trăm ngàn thứ khác được ngụy trang bằng những lời cảm ơn, những mối quan hệ, được trả cho bạn trực tiếp hay gián tiếp vào thời điểm nào đó trong đời. Với điều kiện là hãy diễn trong bộ phim của bạn, làm cho nó hấp dẫn và có ý nghĩa với người khác, bạn sẽ được trả công.

Điều cuối cùng muốn nhắn nhủ, đàn bà hãy cứ làm đạo diễn cho cuộc đời của mình nhưng đừng chen chân vào bộ phim của người khác. Và nếu phải ‘diễn’ hãy ‘diễn’ khi bản thân cảm thấy cần thiết, đừng vì một ai mà phải diễn những điều không mong muốn.

Nguồn: Tổng hợp