Bài viết hôm nay là mình chia sẻ cho các bạn về vật liệu làm nội thất trong nhà mà chắc hẳn gia đình nào cũng có ít nhất một món đồ mang tên inox, nhưng gia đình bạn cụ thể là người mẹ đảm đang trong nhà khi đi mua các vật dụng trong gia đình chỉ sẽ mua các món đồ làm từ inox vì nghe lời đồn inox rất tốt đúng không nào? Nhưng mình dám chắc một điều là các bà nội trợ luôn muốn tiết kiệm cho gia đình nên chọn inox rẻ thôi, phải không nào? Hôm nay mình sẽ phân tích về chất liệu inox 304 và thép không gỉ cho các mẹ biết để chọn cho gia đình của mình các hàng xịn hơn nhá!!

Đầu tiên mình cần tìm hiểu 2 vật liệu này là gì? Thép không gỉ là gì? Inox 304 là gì? Chúng có giống nhau không?

webtretho

Thép không gỉ là gì?Theo wiki thì thép không gỉ (còn được gọi là Inox hay thép inox) là một hợp kim của sắt chưa ít nhất 10.5% Crom. Crom được xem như một lớp áo giáp tốt để bảo vệ cho thép, lớp Crom càng dày thì khả năng chống oxi hóa càng cao.

Inox 304 là gì?Inox 304 là loại thép không gỉ có lượng Niken tối thiểu là 8% so với inox 201 chỉ có 4% Niken, là loại inox không chứa tạp chất, khó bị oxy hóa và không phản ứng với các loại thực phẩm. Chính vì vậy, inox 304 là chất liệu được sử dụng và tiêu thụ phổ biến lớn nhất hiện nay trên toàn thế giới.

----> Do đó, thép không gỉ (hay thép không rỉ) là là một loại thép có chứa hơn 11% Crom chính vì điều này đã tạo cho thép không gỉ một lớp màng tự bảo vệ chống lại sự ăn mòn. Còn Niken được biết đến như là yếu tố chính mang lại sự ổn định cho pha Austenitic và khả năng gia công tuyệt vời cho Inox.

Các mẹ nhớ nha Inox 304 còn được gọi là thép không gỉ 304 được xem là loại inox chất lượng cao với độ bền cao, khả năng chịu nhiệt và nặng rất cao, không bị rỉ sét theo thời gian và sáng bóng hơn so với inox thông thường.

Khi đi mua hàng người ta nói thép không gỉ thì mình cần biết đó là inox 304.

Vậy làm sao mình phân được inox 304 với các loại inox 201 thông thường khác?

Các mẹ hãy thử ra cửa hàng inox và cầm thử để so dánh thế này nhá! Đồ gia dụng làm bằng inox 304 sẽ nặng tay hơn inox 201 (đặc điểm của inox 201 là rất nhẹ và mỏng, các thanh inox rất yếu), nếu các mẹ sợ inox 304 pha sắt thì hãy cầm theo nam châm để thử, nếu nam châm hít vào thì đó là sắt còn không hít đó chính là inox. Điều đặc biệt của inox 304 là các mẹ xài được rất lâu mà không bị rỉ sét như inox 201 thông thường.

Ứng dụng của inox 304 và khối lượng riêng của inox và nhiều đặc tính khác của inox và quan trọng là giá cả thế nào, các mẹ hãy xem thêm bài viết dưới đây để biết chọn lựa cho gia đình của mình: Thép không gỉ inox 304

Chúc cac mẹ chọn mua được cho gia đình sản phẩm gia dụng chất lượng nhất.