Chào cả nhà, mãi mới tìm được vấn đề tham khảo với cả nhà đây, bài viết hôm nay mình muốn cùng các bạn thảo luận về hàng nhập khẩu đây, tại sao hàng nhập khẩu lại được người tiêu dùng Việt Nam chọn lựa và sử dụng nhiều đến như vậy? Các gia đình có thu nhập cao thì luôn ưu tiên dùng hàng nhập là không nói nhưng gia đình có thu nhập bình thường cũng xúng xính chọn cho mình hàng nhập. Vậy có phải là họ chạy theo xu hướng không?

Xin khẳng định là không nha các bạn, như các bạn cũng thấy, ngay từ bé ba mẹ mình hay bảo là hàng nhập khẩu Nhật lúc nào cũng bền, xài lâu, không hư hỏng như các sản phẩm trôi nổi không rõ nguồn gốc xuất xứ. Do đó, việc lựa chọn của các gia đình có ông bà bố mẹ lớn tuổi thì luôn ưu tiên chọn hàng nhập khẩu, mặc dù giá tiền có nhỉnh hơn thật nhưng chất lượng thì không có gì bàn cãi thêm nha!

Hay đến mức các bạn có thấy khi ba mẹ đi mua tủ lạnh, máy giặt nói chung là điện gia dụng nếu không chọn được hàng nhập khẩu thì cũng chọn sản phẩm làm theo công nghệ nhập khẩu như Đức, Bỉ, Nhật, Hàn,..

Vậy tại sao người Việt ưa chuộng hàng nhập đến vậy? Thực tế, hàng nhập khẩu từ đồ điện tử, đến đồ dùng gia đình như bàn ghế, tủ quần áo, giàn phơi,... luôn chọn hàng nhập khẩu vì cơ bản là chất liệu sản phẩm được làm từ vật liệu cứng cáp, rắn chắc, nặng tay, khó cong vênh hay gãy. Thứ hai là sản phẩm được gia công, tinh xảo, tỉ mỉ, chỉnh chu hơn các hàng bên ngoài thị trường. Thứ ba, điểm mà người tiêu dùng rất thích đó là sản phẩm nhập khẩu bào hành hơi bị lâu nha, đối với điện gia dụng bảo hành hơn 5 năm, đồ gia dụng bảo hành hơn 3 năm. Nhưng sự thật là sản phẩm có hư đâu mà bảo hành :))

Điển hình là nhà bác mình đây, gia đình có truyền thống sử dụng hàng nhập khẩu các bạn ạ! Đồ dùng lâu năm cho đến đồ dùng hàng ngày như thực phẩm gia vị cũng nhập nốt. Không thể tin được!! Như hôm qua mẹ mình nhờ mình qua nhà bác lấy đồ cho mẹ, sẵn có dịp qua nhà bác ngắm nghía đồ nhà bác, mình thích các kiểu dáng đồ bên bác lắm, bác không chỉ thích xài đồ nhập mà òn dùng các đồ kiểu cổ, kiểu lạ. Thì mình có thấy nhà bác có lắp cái giàn phơi thông minh nhập khẩu trông "xịn xò" lắm! Nào giờ mình mới thấy kiểu dáng giàn phơi giả cổ trông lạ mắt lắm các bạn ạ!

Mình hỏi thử bác thì bác bảo:"Nhà Bác nào giờ xài đồ toàn là đồ nhập khẩu, không nhập khẩu Hàn Quốc thì cũng là Nhật Bản". Mình nghĩ bụng:"Bác giàu thế nhỉ?" Kiểu như Bác biết được suy nghĩ của mình hay sao ý bác bảo:"Mang tiếng nhập khẩu nhưng không có mắc lắm đâu con, nhà bác cũng cân nhắc giá tiền khi mua lắm!" Bác bảo mua từ của hàng nội thất chứ không phải hàng xách tay gì đâu. Bác còn khoe là bác được giảm giá đến 500k lận. Mình có hỏi của hàng nào thì bác kêu bác cũng chỉ được giới thiệu, bác bảo tên là Funismart bên Lê Văn Lượng quận 7 (gần nhà Bác). Còn bác gái thích lắm nên cứ khoe cái hàng "xịn xò" đó của hai bác ;;)

Mình thấy tính ra 2 Bác nhà mình là người tiêu dùng thông minh lắm chứ nhỉ, chọn toàn hàng nhập khẩu mà giá tốt nữa! Các bạn có sản phẩm nào nhập khẩu giá tốt như vậy có thể bình luận phía dưới, chia sẻ cho mình tham khảo với ạ!