Giai đoạn 2-3 tuổi thường là giai đoạn bước sang một cánh cửa mới đối với bé yêu. Không gian của con được mở rộng ra, không còn chỉ là những bức tường trong căn phòng nhỏ, không chỉ là bố mẹ, ông bà. Dấu mốc đầu tiên của con chính là bắt đầu đi học mẫu giáo, bé được gặp bạn mới, thầy cô mới, học hỏi thêm những điều mới. Để con có thể tiếp nhận một môi trường khác hoàn toàn với ở nhà, ngay cả đến quần áo, váy vóc cũng sẽ khác với lúc ở nhà. Hôm nay mình muốn ngỏ ý chia sẻ nỗi lo lắng về vấn đề trang phục cho bé.

Nào cùng bắt đầu thôi!

Vì trường học không phải nhà, đừng cho con mặc đồ ngủ đi học

Trang phục không chỉ là để mặc nữa mà nó còn thể hiện sự văn minh, tinh tế của người mặc. Đối với bé nhỏ, việc mặc gì hầu hết đều phụ thuộc vào bố mẹ. Bạn thử tưởng tượng, nếu con bạn mặc bộ đồ ngủ nhàu nhĩ, nhăn nheo đến trường học, chuyện gì sẽ xảy ra. Bản thân con sẽ cảm thấy buồn khi mà bạn bè mặc quần áo đẹp còn mình lại mặc đồ ngủ. Các bạn cũng vì thế mà không thích chơi với con, khiến con càng buồn. Chỉ nghĩ sơ qua thôi cũng đã thấy việc mặc đồ ngủ cho con là chuyện không nên làm đến như nào, ba mẹ nhớ kĩ điều này nhé!

Con đã lớn, con có quyền tự chọn đồ đi học

Bạn hãy nói với con như vậy, và xem phản ứng của bé như nào nhé! Đi học với các bé mình hay gọi vui là “đi bộ đội”, chính trường học là nơi rèn luyện con, nơi cho con được thể hiện tính độc lập của mình. Đương nhiên con có quyền tự lựa chọn nhưng ba mẹ nhớ phải định hướng cho bé nhé, bé nào lại chọn đồ ngủ đi học thì thật không hay đâu nhé.

Nên phân biệt quần áo đi chơi, đi học, ở nhà

Bạn nên phân loại quần áo, váy cho bé gái giữa việc đi chơi, đi học và ở nhà. Tại sao ư? Bởi vì như vậy các bé sẽ hiểu được tầm quan trọng của trang phục mình mặc, biết mục đích khi mặc trang phục. Từ đấy bé sẽ biết cách nên mặc gì khi làm việc gì, xây dựng phong cách thời trang cho bản thân.

Thời trang, nhưng vẫn phải tiện lợi và phù hợp

Đầu tiên, bạn nên để ý chọn chất liệu và màu sắc quần áo cho bé dựa theo nước da, nếu bé nhà bạn có nước da ngăm, bạn nên chọn những bộ đồ màu sắc trung tính như vàng chanh, xanh, hồng, trong khi đó, các màu sáng sẽ phù hợp với các bé có nước da trắng hơn. Bên cạnh đó, các bé thường rất hiếu động ở trường, bạn chọn các chất liệu vải có khả năng co giãn, thấm hút tốt để thuận tiện hơn cho bé khi vận động chạy nhảy trên lớp.

Gợi ý váy cho bé gái tại :https://kidbros.com/danh-muc-san-pham/vay/

webtretho

Váy thiết kế Kidbros - Váy cotton màu

Váy thiết kế Kidbros – Thời trang, vẫn phải tiện lợi và phù hợp

Đừng bỏ qua các phụ kiện

Thỉnh thoảng mẹ nên thay đổi kiểu tóc cho bé, mua cho bé một vài phụ kiện: mũ, đồng hồ, băng đô,… để trang phục của bé xì tai hơn, đáng yêu hơn, bé sẽ thích thú hơn khi tới trường với một kiểu tóc mới, hay cái mũ xinh xinh mẹ mới mua cho...

Trên đây là một số lưu ý nhỏ, hi vọng giúp ba mẹ chọn được những bộ trang phục, váy cho bé một cách phù hợp và hợp thời nhất. Hi vọng ba mẹ sẽ giúp các bé có khoảnh khắc, dấu ấn thời đi học tươi đẹp nhất.

Cảm ơn bạn đã đọc bài viết.