Mẹ nào từng có con khó ngủ, khó bú thì mới hiểu nỗi khổ tập đầu của em, thực sự là em stress các mẹ ạ, em sụt cân nghiêm trọng vì suốt ngày phải bế rong ru hời hơi ru, rõ là con ngủ say rồi đặt xuống nhoi lên khóc, lúc nào em cũng trong trạng thái gà vịt vì thiếu ngủ, con em ti vặt, 30’ đòi ti, ti chỉ 3-5’ là thôi, đêm cứ tỉnh là tìm ti mẹ. mãi tới 4-5 tháng em mới tập cho con ti bình và ko thành công, em đổi đủ loại bình và sữa, chịu cảnh đút muỗng và ống bón sữa … đi đâu cũng tranh thủ về cho con mum. Mệt mỏi thực sự.

Sang tập 2 em chuẩn bị hết trước rồi, “ khôn “ hơn theo thời gian là có thật các mẹ ạ hihi. Em cho con bú song song cả mẹ và cả bình từ lúc sơ sinh. Cơ địa em vẫn nhiều sữa nên em hút ra để cho con ti bình. Chủ yếu ban ngày là ti bình, ban đêm ti mẹ ( 1-2 cữ ). Mẹ nào ít sữa thì dặm sữa công thức, đừng áp lực sữa mẹ hoàn toàn nhé. Đồng thời em tập cho con theo nếp Easy ( ăn – chơi –ngủ ) từ 2 tuần sau sinh. Cụ thể như này: cho bé theo trình tự sáng 8h dậy vệ sinh cá nhân là cho ăn 1 bình sữa ( sáng hay ăn nhiều vì có thể đêm bận ngủ nên đói ), ăn xong là chơi, khoảng 10h là chuẩn bị cho bé ngủ bằng cách dùng quấn chũn và mời bé ti giả ( ti giả giúp trấn an hiệu quả đưa con vào giấc ngủ )( các mẹ lên google tìm đọc về cái này nha, khá là hay và hiện đại ) nhờ có quấn chũn nên con ngủ ngon ngủ ngoan, ko giật mình, trc khi vào giờ ngủ là quấn cho con và bật tiếng ồn trắng lên, auto mấy phút là con ngủ như tó cún, trộm vía trộm vía. Cứ 1 vòng các nap như thế, các mẹ nên để ý càng lớn thì thời gian thức chơi của con càng kéo dài đc hơn nhỏ, nên nap thời gian có sự thay đổi, ví dụ 2 tháng đầu là 2 tiếng, nhưng tháng thứ 3 chuyển lên 3-3,5h, rồi lên 4h … kiểu như thế. Các mẹ có thể join vào các gr chia sẻ vấn đề này để đọc nhé, rất hay và khoa học ạ.

Bình sữa thì em chọn bình sữa chất liệu thủy tinh y tế của NUK- hàng Đức, em cũng dùng ti giả của hãng này luôn, thực ra em mua ti giả NUK trước, thấy bé nhà em hợp tác với núm ti, nên em quyết định chọn bình sữa NUK luôn. vì thấy núm ti của hãng này khá là ok nha các mẹ, núm ti mềm, mô phỏng giống ti mẹ nhất, đặc biệt núm ti thiết kế dẹt nghe tư vấn đây là dáng núm ti chuẩn nhất cho bé, vì nó mô phỏng đúng với khớp ngậm của em bé khi bú mẹ, em mua cả bình 120ml và 240ml dùng lâu dài cho tiện. Bình sữa này chảy theo sức mút của bé nên không lo con sặc, chống đầy hơi cực tốt luôn đó ạ. Made in Germany nhá.

Quấn chũn thì em mua hãng Summer infant của Mỹ ạ, loại này có cả kiểu chăn quấn, túi quấn chất liệu 100% cotton siêu co giãn, khả năng thấm hút ok lắm, màu sắc thiết kế nhìn yêu cực.

Ti giả em dùng hãng NUK luôn nha các mẹ, lý do thì cũng vì núm ti dẹt giúp chỉnh khớp cắn đúng, nghe nói sau này răng bé mọc nên sẽ đều đẹp, em  mua 2 loại khác nhau, 1 cái núm ti siêu mềm, 1 cái thì phát sáng ban đêm (mò cho dễ), trộm vía con hợp tác sau 2 ngày mẹ mời.

Con bú bình nên bụng no lâu, ngủ ngon chơi ngoan, mẹ tha hồ làm việc nhà, hoặc có việc j đi đâu gửi ai cũng không bị sốt ruột vì con đói. Yêu lắm các mẹ ạ. Đúng là nuôi con nhàn tênh hihi.