Ngày nay tình trạng trẻ em mắc gù lưng ngày càng nhiều. Gù lưng có thể do bẩm sinh nhưng nguyên nhân chủ yếu dẫn tới gù lưng ở trẻ em là do tư thế đi, đứng và ngồi học bị sai. Dưới đây mình sẽ chia sẻ cách chống gù lưng hiệu quả cho các bậc phụ huynh để có thể lưu ý và phòng tránh gù lưng cho con yêu của mình.

Tác hại của bệnh gù lưng 

• Ảnh hưởng tới thẩm mĩ: Gù lưng ảnh hưởng trực tiếp tới thẩm mĩ, nó khiến trẻ tự ti về ngoại hình của mình, khiến bé trở lên hướng nội ít nói ít giao tiếp
  • Ảnh hưởng tới sức khỏe: Gù lưng có thể gây thoái hóa cột sống, chèn ép lồng ngực,..
hình ảnh

Cách chống gù lưng hiệu quả 

Ăn uống đầy đủ, bổ sung canxi

Cha mẹ hãy cho các bé ăn uống đầy đủ, bổ sung thêm nhiều loại vitamin, canxi để giúp xương được chắc khỏe hơn

Tập Yoga

Hiện nay, có rất nhiều bài tập Yoga chống gù lưng hiệu quả và rất dễ thực hiện, cha mẹ có thể tham khảo để luyện tập cùng bé nhé!

Sử dụng bàn học thông minh chống gù 

Như mình đã nêu ra ở trên, nguyên nhân chủ yếu dẫn tới gù lưng ở trẻ là do ngồi học sai tư thế. Để có tư thế ngồi học đúng chuẩn cha mẹ nên đầu tư cho con yêu của mình một bộ bàn học thông minh. Bàn học thông minh có thể nâng hạ được chiều cao và nghiêng hạ được mặt bàn giúp bé luôn có tư thế ngồi học đúng chuẩn.

Gù lưng là một căn bệnh nguy hiểm ảnh hưởng trực tiếp tới thẩm mĩ và sức khỏe của chúng ta. Hi vọng những thông tin mình đưa ra phía trên sẽ giúp bạn biết được những cách chống gù hiệu quả.