Hiệnnay, tiếng Anh trở thành yêu cầu bắt buộc trong rất nhiều công việc. Không chỉbổ trợ cho quá trình nghiên cứu tài liệu chuyên ngành, tiếng Anh trở thành côngcụ hữu hiệu giúp người đi làm giao tiếp với khách hàng và đồng nghiệp.Nhưng thời gian eo hẹp nơi công sở và khối lượng công việc cao khiến việc họctiếng Anh cho người đi làm trở nên khó khăn. Để khắc phục những bất lợi này, Toppicknhắc bạn 6 cách nâng cao hiệu quả học ngoại ngữ ngay khi công ty.

webtretho

1. Tận dụng cơ hội nóichuyện với đồng nghiệp ở nơi làm việcNếucông ty bạn đang sử dụng ngôn ngữ tiếng anh là chủ yếu hoặc làm việc nhiều vớitài liệu tiếng Anh thì đó là cơ hội tốt cho bạn.

Tuynhiên của nếu môi trường làm việc tiếng Anh nhiều lắm thì bạn cũng có thể luyệntiếng Anh giao tiếp cùng với đồng nghiệp có chung chí hướng. Hãy tìm cho mình1- 2 đồng nghiệp thân thiết để trao đổi những vấn đề nơi công sở hay việc hàngngày để luyện tập.

2. Học cụm từ, tục ngữ,cách biểu đạt liên quan đến chuyên ngànhMỗingành nghề và công ty đều có từ ngữ chuyên ngành riêng. Hãy chú ý cách đồngnghiệp bạn nói tiếng anh, tập hợp các cụm từ thông dụng để chèn vào trong cáccâu nói của mình. Đặc biệt khi đọc tài liệu, thấy các dùng từ hoặc từ vựng hay,bạn nên note lại và tìm cách vận dụng ngay có thể.

3. Mang một cuốn sổ nhỏđể vừa túi quần, túi sáchDùlà người đã đi làm hay còn đi học thì luôn cần một cuốn sổ nhỏ để tổng hợp cáctừ vựng, lưu ý ngữ pháp học được.

4. Khi đồng nghiệpkhông hiểu ý bạn, hay lặp lại câu nói ít nhất một lần rồi mới sử dụng một cáchdiễn đạt khácKhibạn trao đổi công việc với đồng nghiệp và họ cảm thấy khó hiểu, đừng vội thayđổi cách diễn đạt vì não bộ họ vẫn đang cố tư duy điều bạn vừa nói. Lặp lại ít nhất một lần chậm rãi hơn sẽ giúp họ hiểunhanh hơn. Nếu không, thì hãy thay đổi cách diễn đạt của mình nhé!

5. Để ý đến ngữ điệukhi nóiMộttrong những lí do người Việt khó phát âm tiếng Anh hay là ngữ điệu của ngườibản xứ rất khác so với ngữ điệu Tiếng Việt. Vì vậy bạn cần chú ý cách nhấn nhá,lên xuống trong câu nói của mình.

6. Nắm lấy cơ hội thựchành cùng người nước ngoài

webtretho

TiếngAnh là ngôn ngữ càng học nhiều càng dễ quên nên bạn cần phải đi thực hành, kiếnthức của bạn sẽ không trượt ra khỏi đầu.Nếu có thể, tìm cho mình những ngườibạn, hoặc giáo viên bản địa để thực hành giao tiếp những chủ đề hội thoại liênquan đến chỗ làm của bạn. Hãy lên lịch các chủ đề bạn muốn trao đổi, và nhắnvới người bạn muốn nói chuyện về mục đích luyện tập của mình.