Các chị em ạ, cái món thịt heo ngâm mắm này là của người miền Trung, nhưng lại cực hấp dẫn khiến bất cứ ai ăn 1 lần đều thích và nhớ mãi. Đơn cử là vợ chồng em này! Năm kia vợ chồng em cho con đi chơi, vào miền Trung du lịch, đồng thời kết hợp vào thăm nhà bà cô dịp Tết luôn. Bà mới bỏ món này ra để chiêu đãi.

Ôi chao, nó ngon, đậm đà, mà cay cay tê tê rất hấp dẫn, thích quá, chồng em cứ bảo em phải học bà bằng được. Ấy thế là bà dậy cho luôn, đơn giản cực. Từ năm ấy trở đi, cứ Tết về, nhà em lại ngâm 1 vài lọ thịt heo nước mắm để tiện khi có khách thì lấy ra mời luôn. Chỉ cần làm trước tết 1,2 ngày, cả Tết có đồ ăn ngon mà chẳng phải làm, vừa ngon, vừa tiện. Hay lắm, để em hướng dẫn cho các chị em nha:

Nguyên liệu:

- 1 kg thịt heo (có thể chọn thịt ba chỉ, hoặc thịt chân giò nhé mọi người)

- 450 ml nước mắm (Các mẹ nhớ chọn loại nước mắm ngon để ngâm thịt cho đậm đà nha)

- 450 gram đường

- 2 muỗng canh giấm

- Gừng,Ớt, tỏi, hạt tiêu hột

Cách thực hiện như sau ạ:

- Đầu tiên thịt heo mua về rửa sạch, dùng dây lạt quấn lại cho thật chặt, để khi luộc thịt chín miếng thịt sẽ quyện lại thành một khối săn chắc.

- Cho thịt vào nồi, đổ nước ngập thịt và thêm 1 chút muối để khi chín thịt được đậm đà, mọi người nhớ đập thêm mẩu gừng cho vào lúc luộc để thơm, khử mùi thịt nha. Sau đó, bắc nồi lên bếp luộc, canh cho thịt vừa chín tới là vớt ra (bà căn dặn không được để thịt chín quá sẽ làm mất độ giòn kém ngon), rồi cho thịt vào thau nước lạnh ngâm để thịt được trắng.

Chừng 15-20 phút vớt thịt ra, cho vào tủ lạnh vài giờ giúp miếng thịt được săn và khô hơn, khi ngâm nước mắm sẽ nhanh thấm.

Cho nước mắm, đường và giấm vào nồi bắc lên bếp để lửa riu riu khuấy đến khi tan hết đường, hỗn hợp keo sền sệt, rồi nhắc nồi xuống cho tỏi xắt miếng mỏng, tiêu đập giập, ớt rửa sạch vào, để cho thật nguội.

Lấy thịt luộc trong tủ lạnh ra cắt bỏ dây buộc, xếp thịt vào một cái hũ thủy tinh trụng qua nước sôi lau khô, rồi đổ hỗn hợp nước mắm vào cho ngập thịt. Dùng đũa tre dằn để khi đổ nước mắm vào thịt không nổi lên, đậy kín nắp hũ, bảo quản nơi khô ráo. Khoảng 2-3 ngày là có thể dùng được.

Món này khi ăn sẽ có phần mỡ trong, phần thịt màu ửng hồng, ăn giòn giòn, vị mặn ngọt và hơi chua nhẹ. Món thịt heo ngâm nước mắm ngoài việc làm mồi nhắm cho các ông chồng, còn được dùng cho các bữa ăn rất đưa cơm hay cuốn bánh tráng rau sống chấm nước mắm... cũng rất ngon đấy ạ.

Tết này, các mẹ hãy trổ tài luôn đi ạ! ^^

Hình ảnh chỉ mang tính chât minh họa

Các chị em tham khảo thêm nhé:

Mách chị em vật HỢP MỆNH, đại phát tài của 12 con giáp, chỉ cần mang theo trong người thì vận may ùn ùn kéo đến, hạnh phúc viên mãn suốt đời

Tự làm MÓNG GIÒ NGÂM chua ngọt vừa giòn dai lại cay cay, quá tiết kiệm và đơn giản cho 1 món ngon ngày Tết, đảm bảo ai ăn cũng ghiền!

Cuối năm treo vật này trong nhà để HÚT TÀI LỘC, sang năm làm ăn THẮNG LỢI, gia chủ sắm két đựng tiền đi là vừa

Cách làm Thịt heo bọc sả chiên thơm phức

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/11/JJpjnMv7E3-480x360.jpg