Em lấy chồng được 2 năm rồi, nên cũng đã quen dần với những cái tết nhà chồng, không còn bỡ ngỡ như lần đầu tiên. Nhớ lại năm đầu, nhắc đến tết là em đã sợ, vì chẳng biết là cần làm những gì, cần mua những gì… Nên thú thật, năm ý vung tiền chi tết cũng hơi quá, trong khi 2 vợ chồng làm công nhân, tổng lương có 8 triệu/tháng. Thêm cả thưởng 2 vợ chồng xông xênh được hẳn 9 triệu. ^^

Nhưng chi tiêu sao cho qua tết cũng vẫn còn có cái mà ăn, chứ tiêu hết thì chết. Năm đầu, em chi còn âm ý, qua tết 2 vợ chồng đến là khổ sở.

Năm nay nhà em may mắn hơn, con em 10 tháng tuổi rồi, tết cho đi khắp nơi với bố mẹ, coi như là “gỡ” được phần nào. Năm nay em rút kinh nghiệm, em định lên kế hoạch chi tết như sau, có gì các mẹ đóng góp ý kiến nhé:

- Bọn em ăn tết ở bên nội, nên cứ tết đến là em gửi ông bà nội 1 triệu để mua đồ sắm tết, ăn tết. Nhà em ăn tết cũng đơn giản, các ngày liên hoan thì đều sang nhà bác rồi, nên ở nhà ăn mấy ngày tết cũng chỉ đơn giản, rau dưa cho bớt ngấy, với ăn bánh chưng, ăn gà từ hôm mùng 30, mùng 1 rồi lai rai là đến hết mùng 4 rồi.

Tết năm nay em sẽ tự làm giò bó, rau củ trộn, muối kim chi, củ cải để ăn kèm với bánh trưng, gà luộc, canh măng…. Vừa truyền thống lại vừa tiết kiệm, ngon lạ miệng. Không những chẳng tốn tiền mấy mà lại còn làm đẹp lòng cả mẹ chồng. hí hí

- Bọn em dành 2 triệu biếu bên nội và bên ngoại tiền tết. Năm đầu bọn em gửi ông bà nhiều hơn, mỗi bên 2 triệu, nhưng bị ông bà mắng cho trận, bảo không cần thế, để dành mà còn tiêu tết, mừng tuổi rồi tiết kiệm cho nhau. Hình như ông bà nào cũng vậy, thương con cái lắm. Nhưng chẳng lẽ tết lại chẳng có gì, nên năm nay bọn em biếu ông bà mỗi bên 1 triệu. ^^

- Tiền mừng tuổi, bọn em chia thành nhiều đối tượng: Con nhà hàng xóm, con bạn bè, con cháu trong nhà, các cụ cao tuổi… Nhưng nói chung tổng tiền em định dành để mừng tuổi chỉ khoảng 1 triệu thôi ạ. Mừng các cháu 10k thì em sẽ mua phong bao lì xì nhét vào, các con vẫn vui, mà mình cũng không phải lăn tăn lo người khác phải đáp lễ.

- Em sẽ mua tặng con 1 cái áo khoác mới đi chơi tết: 200k, tặng bố nó 1 cái áo len, 1 cái áo khoác: 500k và cho con đi chơi tết xung quanh HN tại 1 khu vui chơi nào đó: 300k.

- Ngoài ra, e dành 1 triệu tiền mua đồ lễ thắp hương, mâm ngũ quả, bánh kẹo, hoa quả bày bàn thờ cho nhà.

Như vậy tổng chi của gia đình em xông xênh trong khoảng 6tr. Thêm 500k tiền chi tiêu dự phòng cho thoải mái. Như vậy, ra tết, vợ chồng em vẫn còn 2.5tr để sinh hoạt, lo chi tiêu hàng ngày gia đình và nhỡ có phát sinh những vấn đề khác thì còn xoay sở được.

Để ra được kế hoạch chi tiêu tết tiết kiệm, đơn giản như vậy, em đã phải đúc rút từ kinh nghiệm chi tiêu của 2 năm trước đấy ạ. Mình hiểu hoàn cảnh, gia đình nhà mình, thì cũng chẳng cần phải vung tay quá trán làm gì, để vừa qua tết, đầu năm đã phải nơm nớm lo lắng tiền ăn uống, sinh hoạt cho khổ ra. Vợ chồng em coi tết chỉ là 1 dịp quan trọng được nghỉ ngơi sum họp cùng gia đình, có cơ hội để đến thăm người thân, quan tâm nhau… như vậy đã đủ khiến cái tết trở nên ý nghĩa rồi. ^^

Có mẹ nào đồng quan điểm với em, và có cách chi tiêu tết tiết kiệm thì chia sẻ cùng mọi người nhé!

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Các mẹ tham khảo thêm nhé:

Luộc 1 quả trứng gà rồi làm theo cách này, chỉ 1 phút sau là HÚT SẠCH mụn đầu đen, lỗ chân lông se khít mãi mãi

Hay quá! Các mẹ nấu phở theo cách của chị này nè, cực đơn giản mà lại quá ngon, đảm bảo chồng con húp sùm sụp còn đòi ăn thêm!

Mẹ bỉm sữa có 100 triệu vẫn MUA NHÀ HƠN 1 TỶ, trả lãi cực thấp. Ai còn băn khoăn thì vào mà học tập này!

Cách mua vé tàu Tết Mậu Tuất 2018 nhanh nhất ở ga Sài Gòn để về quê ăn Tết

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/10/yliPOsuSTv-480x360.jpg