Mấy nay công ty em cho nghỉ, nên em đưa thằng con về quê ngoại trốn dịch. Ở đây được cái yên bình, không khí trong lành nhưng khổ nỗi nhiều muỗi quá. Mới hai hôm thôi mà tay chân thằng con em bị muỗi chích bấy nhầy, nhìn xót lắm ạ. Ban đầu em có dùng thuốc xịt hết nhà, những tưởng vậy là có thể đuổi sạch lũ muỗi đi, ai dè được vài tiếng là chúng lại xuất hiện.

6 bước đơn giản để làm tinh dầu sả đuổi muỗi phòng ngừa dịch bệnh

Nghĩ không ổn rồi nên em lên mạng, hi vọng tìm được cách hay, chứ xịt thuốc mãi thì hại sức khỏe cả nhà lắm. May sao em thấy trang Phunutoday chỉ dùng cách nguyên liệu tự nhiên đuổi muỗi, em áp dụng theo thì hiệu quả thật, giờ không còn thấy bóng dáng con muỗi nào trong nhà luôn. Các mẹ coi rồi cũng nên áp dụng đi ạ, chứ mùa này muỗi khiếp lắm, để nó chích miết không khéo rước bệnh thì khổ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Dùng tỏi

Với mùi hăng khá khó chịu của tỏi, các mẹ hoàn toàn có thể tận dụng giúp muỗi tránh xa. Chỉ cần nghiền nát vài củ tỏi rồi đem đun sôi cùng chút nước, sau đó lấy nước này xịt quanh phòng, muỗi sẽ không dám bén mảng vào nhà nữa.

Dùng bã chè

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Thông thường khi uống nước chè xong các mẹ sẽ đem đổ bỏ bã. Cách làm đó được cho là quá hoang phí trong mùa muỗi hoành hành này. Vậy nên, từ nay các mẹ hãy giữ bã chè lại, đem chúng phơi khô dưới ánh nắng mặt trời. Khi chúng khô cong lại, các mẹ có thể sử dụng chúng đuổi muỗi hiệu quả, bằng cách cho vào một chiếc cốc sành và đem hun khói chiếc cốc đấy, lúc này mùi khói của bã chè sẽ khiến muỗi khiếp sợ, bay đi xa đấy ạ. Lưu ý, trong quá trình hun khói các mẹ phải hết sức cẩn thận tránh gây hỏa hoạn nhé.

Dùng vỏ cam, quýt

Tương tự, tinh dầu của vỏ cam, quýt là khắc tinh của muỗi. Vì vậy, các mẹ cũng có thể tận dụng vỏ cam, quýt sau khi ăn xong mang đi phơi khô rồi đốt cháy như cách dùng bã chè vừa nói trên. Khi ấy, mùi hương tỏa ra sẽ khiến muỗi phát khiếp, lập tức bay ra khỏi nhà. Cách làm này vừa đơn giản, vừa hiệu quả, được nhiều người áp dụng lắm ạ.

Dùng nước xả vải

hình ảnh

Ngoài ra, các mẹ có thể dùng nước xả vải để ứng phó lũ muỗi. Lưu ý, lúc này mẹ phải chọn loại nước xả có hương sả mới mang lại hiệu quả cao. Chỉ cần đổ 2/3 gói nước xả vào vào cốc, thêm 50ml nước vào, dùng đũa khuấy đều. Sau đó, các mẹ đặt cốc nước này ở những nơi có nhiều muỗi thì sẽ khiến chúng khiếp sợ mà bay đi mất đấy ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp