Bữa trưa hôm ấy mấy chị em đang ngồi ăn trưa ở căng tin, em dãi bày tâm sự kể chuyện chỉ vì là quần áo cho cả nhà mất quá nhiều thời gian nên hay bị đi làm muộn. Nghe em kể thế, chị đồng nghiệp phá lên cười:

- Nhà cô dùng máy giặt bao nhiêu năm rồi mà còn không biết cách dùng thế hả? Vểnh tai lên mà nghe chị chỉ mẹo hay cho nè!

Chị ấy bảo em muốn giặt quần áo bằng máy giặt mà không bị nhàu quăn tít thì chỉ cần cho thêm 2 quả bóng tennis vào giặt cùng quần áo, đảm bảo sẽ chẳng tốn nhiều thời gian và công sức để là quần áo mà vẫn phẳng phiu luôn!

Em nghe chị ấy mách hay quá thế là tiện thể hỏi luôn xem còn những mẹo hay nào với máy giặt thì bày luôn em nghe. Chị ấy kể ngay cho em biết mấy mẹo cực hay sau đây nhé:

Nên chọn tốc độ quay vắt phù hợp

Hãy đảm bảo tốc độ quay vắt bạn chọn là thích hợp cho khối lượng quần áo bạn đang giặt. Tốc độ quay cao hơn đồng nghĩa với việc quần áo khô trước khi cho chúng vào máy sấy nhưng có nghĩa là thêm hao mòn trên các bộ phận bên trong máy, có khả năng rút ngắn tuổi thọ của máy.

Không tham cho quá nhiều quần áo vào máy giặt

Đây là nguyên tắc nhà chị nào có máy giặt cũng đều phải lưu ý nhé. Đừng vì quá tham mà tống thật nhiều quần áo vào máy giặt. Máy khi quá tải sẽ vừa không giặt sạch được quần áo lại còn khiến máy giặt dễ bị hỏng nữa. Vì thế, nếu có quá nhiều quần áo phải bẩn thì các chị hãy chia thành 2 lần giặt nhé.

Kéo khóa và không cài cúc áo trước khi giặt

Với những chiếc áo có khóa thì các chị nên kéo khóa trước khi cho vào máy giặt. Cách này giúp khóa kéo không làm xước vải quần áo khác và chiếc áo đó cũng giữ được độ bền tốt hơn.

Thế nhưng đối với những chiếc áo có cúc thì phải làm ngược lại nhé. Các chị hãy nên mở hết nút áo ra vì nếu nút cài chặt thì khi lực giặt, vắt mạnh sẽ khiến nút dễ bị đứt.

Cho tất vào túi giặt

Cách này sẽ giúp bảo vệ những đôi tất của bạn, làm hạn chế không để tất bị giãn và xù lông. Ngoài ra, nó cũng sẽ giúp những đôi tất không bị thất lạc khi giặt chung với những món đồ khác.

Cho vừa đủ bột giặt

Các chị đừng nghĩ cứ cho nhiều bột giặt là sẽ giúp máy giặt sạch quần áo hơn nhé! Sự thật là nếu cho quá nhiều bột giặt sẽ khiến máy quá tải, có khi bọt tràn cả ra ngoài gây hư hỏng máy. Vì thế, chúng mình chỉ nên cho một lượng bột giặt vừa phải thôi nhé!

Ngoài ra, các chị cũng nên dùng loại bột giặt chuyên dụng dành cho máy giặt nhé. Bởi nếu dùng bột giặt thường, sau một thời gian giặt giũ trên thành lồng giặt, ống nước thường đóng lại những mảng bột xà phòng sót lại. Đây là điều kiện giúp cho nấm mốc, vi khuẩn phát triển làm ảnh hưởng đến vải và có thể gây dị ứng da cho người dùng.

Không nên giặt đồ lót bằng máy

Đồ lót là món đồ chỉ nên giặt tay thôi các chị nhé. Nếu các chị cố tình cho đồ lót vào máy giặt sẽ khiến đồ lót nhanh giãn và hư hỏng đấy.

Giặt riêng quần áo trắng với quần áo màu

Điều này tất cả các chị em đều phải biết nhé. Nếu các chị gom quần áo màu và trắng giặt chung như thế thì chỉ sau vài lần, áo trắng sẽ đổi màu và vàng ố nên mặc sẽ không còn đẹp nữa.

Nhà chị nào thường xuyên giặt đồ bằng máy giặt thì lưu ngay lại mấy mẹo hay này để giặt vừa sạch quần áo lại giúp máy giặt và quần áo được bền hơn nhé!

Hình minh họa.

Một số bài viết hấp dẫn khác

Cho đá vào máy giặt và ngồi đợi xem điều bất ngờ

Bí kíp giặt giày sạch như mới bằng máy giặt mà không lo hư rách

Chỉ cần mấy thứ đơn giản, rẻ tiền này, máy giặt bẩn mấy cũng trở nên sáng bóng như mới

Video: 8 lỗi thường gặp và cách khắc phục khi giặt quần áo bằng máy giặt

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/02/YJ4Lc6SREL-480x270.jpg