Nhà em hai vợ chồng với hai đứa con mà hài hước mỗi người mỗi sở thích. Người thích ăn mặn, người thích ăn ngọt, người thích ăn cay và riêng em thì thích ăn chua. Chồng em cứ hay trêu: “Có bầu sao mà ăn chua lắm thế?”. Bị em ăn món gì cũng vắt chanh vào, kể cả nước chấm, nên đi chợ em hay mua nhiều chanh về để sẵn trong bếp, muốn dùng lúc nào cũng có. Mà đúng là mua nhiều vậy chỉ tiện khi biết cách bảo quản thôi, chứ em thì lớ ngớ để 2-3 ngày chanh héo queo, hư thối chẳng dùng được nữa.

Sau mấy lần thì em đây biết tiếc tiền, dù chanh mua không bao nhiêu nhưng có câu “tích tiểu thành đại”. Do đó, để trọn vẹn việc mua nhiều và có để dùng lâu, em đã lên mạng học cách bảo quản, tính ra đơn giản mà hiệu quả lắm nên các mẹ cứ yên tâm thực hiện theo nhé. 

Sử dụng túi nilon 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Sau khi các mẹ mua chanh về, đầu tiên hãy rửa sạch rồi lau khô hoặc để ráo. Tiếp theo cho toàn bộ chanh vào túi nilon, sau đó đưa vào ngăn mát tủ lạnh. Việc này giúp cho quả chanh giữ độ tươi, không bị tác động trực tiếp vào lớp vỏ nên đảm bảo chất lượng, không bị mất nước đấy ạ.

Sử dụng giấy báo

Nếu các mẹ thích mua báo giấy đọc mỗi ngày và sau khi biết tin tức rồi thì đừng quăng vội. Thay vào đó, tận dụng báo để bảo quản chanh bằng cách gói từng quả chanh cần bảo quản lại, rồi cũng cho vào ngăn mát tủ lạnh. Lúc này, báo sẽ nhận nhiệm vụ làm giảm nhiệt độ tiếp xúc trực tiếp lên quả chanh, từ đó lớp tinh dầu chanh được giữ nguyên, lượng nước cốt chanh cũng vì vậy mà luôn tươi và ngon kể cả sau 7 ngày sử dụng.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Sử dụng cát

Mặc dù tủ lạnh đang dần phổ biến nhưng không đảm bảo nhà nào cũng có, nên vẫn cần chia sẻ với các mẹ cách bảo quản chanh ở điều kiện bên ngoài bằng cát. Với cách làm cũng khá đơn giản, chỉ cần sử dụng 1 cái thùng xốp nhỏ, có thể đục vài cái lỗ xung quanh rồi đổ vào một lớp cát khoảng 5cm, đặt số quả chanh cần bảo quản lên. Xong cho một lớp các mỏng lên nữa nhưng phải đảm bảo quả chanh còn được nhìn thấy 1 phần lồi lên trên mặt. Khi ấy, cát giữ độ ẩm tốt, giúp chanh được tươi mát ở nhiệt độ thông thường tận 20 ngày đấy ạ. 

Sử dụng giấm

Đối với trường hợp các mẹ chỉ sử dụng ½  hoặc một góc quả chanh và lăn tăn không biết làm gì với phần còn lại tránh bị héo úa, hết nước thì khi ấy cứu tinh của các mẹ đó chính là giấm. Chỉ cần chọn một cái đĩa có mặt phẳng rồi đổ một tí giấm vào. Sau đó để phần chanh chưa cần dùng vào, cách này giúp bề mặt quả chanh giữ được độ tươi và có thể dùng tiếp tục sau khoảng thời gian đấy ạ. 

Nguồn: thông tin tổng hợp