Nhà em hay tổ chức tiệc tùng lắm, khách khứa đến toàn biếu thùng bia thôi. Thành ra sau mỗi lần như vậy là nhà chất chứa bia không thua gì tiệm tạp hóa. Như mới tuần rồi nhà có đám giỗ, hôm qua em rảnh rỗi ngồi đếm hơn 7 thùng. Mà thật lòng để nhà thì em sợ ông chồng len lét uống rồi hại sức khỏe thôi, còn đem cho hay bỏ thì phí quá.

Em nghĩ nếu có thể sử dụng số bia này làm việc khác thì hay quá. Thế là em lên mạng tra thử, kết quả mừng húm vì biết bia có thể dùng, hỗ trợ việc giặt giũ, làm sạch đồ dùng trong nhà. Càng mừng hơn khi hôm qua em áp dụng thành công, quần áo sạch sẽ, mềm mịn chẳng khác gì hàng hiệu luôn. Thích quá nên nay chia sẻ với các mẹ đây ạ.

Dùng bia ngâm quần áo

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nếu như trong tủ lạnh của các mẹ có vài lon bia uống dở hoặc hết hạn thì đừng vội vứt đi, thay vào đó hãy đem nó đi pha với nước lạnh để nồng độ cồn loãng ra, kế đến cho quần áo vào ngâm. Sau 1 tiếng, các mẹ đem quần áo đi giặt lại nước sạch rồi đem ra nắng phơi, đến khi khô sẽ ngạc nhiên vì quần áo lúc này đã mềm mịn chẳng khác gì hàng hiệu, đã vậy chính chất cồn trong bia sẽ giúp quần áo bền màu hơn thông thường đấy ạ.

Làm sạch tủ lạnh

hình ảnh

Việc bảo quản thực phẩm trong tủ lạnh lâu ngày sẽ sinh ra mùi hôi khó chịu. Cho nên, những lúc cần vệ sinh, các mẹ đừng quên lấy một miếng khăn mềm thấm vào bia cho ẩm, sau đó lau chùi tủ lạnh, đảm bảo tủ lạnh sẽ nhanh chóng sạch sẽ, không còn mùi hôi tanh gì nữa ạ.

Làm sáng nhà vệ sinh

hình ảnh

Tương tự, bia cũng có thể giúp các mẹ đỡ vất vả trong việc lau chùi nhà vệ sinh. Bằng cách đổ bia lên nền nhà vệ sinh, sau 30 phút dùng bàn chải cọ rửa nhẹ nhàng là đã đánh bay vết ố, mảng bám rồi đó ạ.

Đánh bóng trang sức, đồ đồng

Ngoài ra, nhiều người còn dùng bia để lấy lại vẻ sáng bóng cho trang sức, đồ đồng và gang. Với cách làm đơn giản, các mẹ chỉ cần ngâm đồ vật vào, sau vài phút là đã có thể lấy lại vẻ sáng bóng như mới rồi đó ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp