Mặc dù khổ qua rất đắng nhưng em thường xuyên chế biến cho thằng con ăn để tốt cho sức khỏe. Có tuần em cho ăn hẳn 3-4 ngày đến mức nó năn nỉ: “Mẹ ơi, khổ qua đắng quá, đừng cho con ăn nữa”. Em nghe cũng thấy thương mà nghĩ ăn có lợi nên ráng ép thằng nhỏ. Bố nó thấy tội, bảo em lên mạng tìm hiểu xem có cách nào giảm bớt độ đắng của khổ qua không? Em nghe xong như bừng tỉnh, sao bản thân không nghĩ ra, vậy là search ngay gặp được trang Kiến Thức chỉ nhiều mẹo hay lắm ạ. Kết quả em đã áp dụng và thành công, giờ thì thằng con em không còn sợ ăn khổ qua đắng nữa rồi, khoái ăn là đằng khác nữa ạ, hehe. Mẹ xem học hỏi cùng em để chế biến cả nhà ăn khổ qua ngon miệng hơn nhé.

Loại bỏ cùi trắng bên trong

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nhiều người ăn khổ qua bị đắng quá là do không làm sạch phần cùi trắng bên trong, nên từ hôm nay, trước khi chế biến khổ qua các mẹ cần bổ dọc và dùng dao loại bỏ hoàn toàn phần cùi trắng nằm sát tận cùng bên trong lớp thịt khổ qua, như vậy vị đắng sẽ giảm đi rõ rệt đấy ạ.

Ngâm nước muối

Bên cạnh đó, các mẹ cũng có thể tận dụng muối để giảm đi vị đắng của khổ qua, bằng cách sau khi cắt khổ qua xong ngâm vào nước muối độ khoảng 30 phút. Sau đó vớt ra, rửa lại vài lần với nước sạch để loại bỏ vị mặn, bóp nhẹ nhàng rồi để ráo, đến khi cần mang đi chế biến sẽ thấy vị đắng đã giảm đi đáng kể rồi đấy.

Ướp lạnh

hình ảnh

Còn nếu các mẹ không thích sử dụng muối thì có thể đem khổ qua để lạnh ở mức -8 độ C hoặc cắt nhỏ khổ qua rồi ngâm trong nước đá một thời gian cũng sẽ nhận được kết quả như mong đợi. Lúc này, khổ qua không còn đắng như ban đầu và giờ các mẹ có thể mang đi chế biến món yêu thích để thưởng thức ngay rồi ạ.

Xử lý ở nhiệt độ cao

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Ngoài ra, các mẹ có thể trụng khổ qua qua nước sôi rồi mới dùng. Bởi lẽ sau khi bị đun nóng ở nhiệt độ trên 80 độ C rồi đem đi rửa lại với nước lạnh thì vị đắng của khổ qua sẽ mất hẳn. Tuy nhiên, cách làm này không được áp dụng phổ biến vì xử lý bằng nhiệt độ quá cao sẽ làm mất nhiều chất dinh dưỡng trong khổ qua đấy ạ.

Thêm đường thốt nốt

Trong trường hợp các mẹ đã lỡ cho khổ qua vào chảo chế biến thì đừng lo, vì vẫn có thể “cứu nguy” bằng cách thêm ít đường thốt nốt vào. Đây là cách làm giảm vị đắng của khổ qua, vừa đơn giản lại hiệu quả đấy nhé!

Nguồn: thông tin tổng hợp