Nhà em có thói quen cắt dưa hấu ăn kèm trong bữa cơm, mà đông người nên cắt nhiều quả lắm, sau bữa là thấy vỏ dưa hấu tùm lum luôn. Mấy lần thì em đem vỏ dưa hấu ra thùng rác đầu hẻm quăng bỏ cho sạch sẽ, nhưng hôm qua đem ra xong lại đem vô, lý do là gặp cô hàng xóm đấy ạ. Cô nói em quăng bỏ vỏ dưa hấu hoang phí quá, trong khi có thể dùng nó để nấu canh.

Cách nấu canh kim chi thịt bò nấm vị cay thơm nồng, 30 phút là có canh ngon

Ban đầu em nghe kỳ lạ, tưởng cô trêu đùa, thấy mặt em bán tín bán nghi nên cô đưa thông tin trên mạng cho đọc. Thật không ngờ có cách thức nấu canh với vỏ dưa hấu hẳn hoi, nay em nấu theo thì có được món canh ngon mà thanh nhiệt cho cả nhà đấy ạ. Các mẹ nếu hiếu kỳ thì cứ làm theo các bước dưới đây để bữa ăn gia đình có thêm món canh mới nhé. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguyên liệu

- 4 miếng vỏ dưa hấu.

- 1 quả táo.

- 500g xương heo.

- 1 muỗng cà phê rượu nấu ăn.

- 2 lát gừng.

- 1 muỗng muối. 

Cách thực hiện

Bước 1: Gọt sạch lớp vỏ màu xanh đậm cứng của dưa hấu, chỉ lấy phần vỏ trắng bên trong rồi mang đi rửa nhiều nước cho thật sạch, cắt thành những miếng nhỏ vừa ăn. 

hình ảnh

Bước 2: Xương heo rửa sạch với nước lạnh, sau đó thả vào nồi nước sôi có sẵn các nguyên liệu gừng, rượu. Trong quá trình hầm vớt bỏ bọt cho nước dùng trong. 

Bước 3: Cho táo đã gọt vỏ, cắt sẵn thành miếng nhỏ vào nồi. Sau khi đun sôi thì vặn lửa nhỏ hầm khoảng 40 phút cho mềm xương. 

Bước 4: Tiếp tục cho vỏ dưa hấu vào, đun thêm khoảng 30 phút. Lúc này, vỏ dưa hấu đã chín mềm thì các mẹ nêm nếm gia vị cho vừa ăn thì tắt bếp.

hình ảnh

Bước 5: Múc canh ra tô, rắc thêm hành, tiêu cho hấp dẫn thì mời cả nhà ăn nhé, đảm bảo mọi người sẽ thích với món lạ vị nhưng không kém phần thơm ngon hấp dẫn cho xem. 

hình ảnh

Nguồn: thông tin tổng hợp