Chào các mẹ. Em kết hôn sớm và ly hôn cũng chóng vánh. Em bất đắc dĩ thành mẹ đơn thân năm 25 tuổi, khi con gái em mới được 11 tháng.

Nhiều người hỏi em là làm mẹ đơn thân có khó không? Em xin khẳng định là không có gì quá khó cả. Cái quan trọng nhất chính là làm sao để có đủ vật chất mà lo cho con thôi. Em hiện đang làm văn phòng với mức lương 8 triệu đồng 1 tháng, tuy không quá thấp nhưng nếu chi tiêu không hợp lý thì không đủ để sống ở thành phố đắt đỏ chứ đừng nói tới việc mua nhà hoặc sắm xe.

Thời gian đầu, em gặp rất nhiều khó khăn. Trong khi mọi người có gia đình hỗ trợ hay chồng giúp đỡ thì em phải 1 mình tự lo mọi việc. Thiếu thốn đủ đường, cho đến khi phải vay mượn, nhờ vả người thân thì em mới nhận ra được mấu chốt của chi tiêu chính là việc ‘liệu cơm khắp mắm’ và ‘khéo ăn thì no, khéo co thì ấm’.

Sau một thời gian dài bỡ ngỡ, thì em đã lên cho mình một kế hoạch chi tiêu khá chặt chẽ. Để làm sao vừa có đủ tiền lo cho con, lại phải có tiền tiết kiệm phòng lúc đau ốm. Mà mục tiêu quan trọng nhất của em chính là mua được 1 căn chung cư và nếu dư dả sắm được ô tô thì càng tốt.

Em quyết định chia thành 3 khoản chi tiêu mỗi tháng: Nuôi con, sinh hoạt hàng ngày, tiết kiệm phòng thân. Cụ thể như sau:

1. Chi tiêu cho con

Điều may mắn nhất của em đó là con gái em rất ngoan và trộm vía ít đau ốm. Do điều kiện gia đình nên em cho con học ở trường mầm non công lập.

Cụ thể: tiền bán trú 180.000 đồng/tháng + học phí 90.000 đồng/tháng+ 22.000/ngày ăn x 22 ngày= 484.000 đồng. Tổng tiền ăn, học của con là 754.000 đồng/tháng.

Tiền sữa: Bé nhà em dùng mỗi tháng 1 hộp 900 gram giá 230.000 đồng. Ngoài ra, mỗi ngày, con còn uống thêm 1 hộp sữa tươi bé hoặc 1 hộp sữa chua, khoảng 5.000 đồng x 30 ngày = 150.000 đồng.

Tiền hoa quả: Em chọn hoa quả đúng mùa để mua cho rẻ và đảm bảo, hết khoảng 200.000 đồng/tháng. Ngoài ra ông bà dưới quê cũng hay gửi hoa quả lên cho bé.

Tiền mua đồ chơi, đi khu vui chơi của con: Tháng nọ bù tháng kia, dao động khoảng 200.000 đồng/ tháng.

Tổng tiền nuôi con: khoảng 1,3 triệu.

2. Khoản chi tiêu sinh hoạt

Ban ngày em gửi con đi lớp, em thì cũng đi làm cả ngày nên thường 2 mẹ con chỉ ăn mỗi bữa tối.

Mỗi ngày khoảng 50.000 đồng x 30 ngày = 1.500.000 đồng. Còn bữa sáng, bữa trưa em tự nấu cơm mang đến cơ quan, tận dụng đồ ăn ở quê mang lên.

Tiền điện, nước, ga: 200.000 đồng/tháng (tính theo tháng nhiều nhất). Thường 2 mẹ con em chỉ dùng hết 120.000 tiền điện, 30.000 đồng tiền nước.

Tiền dầu ăn, nước mắm: 50.000 đồng (1 lít dầu ăn + 1 chai nước mắm 300ml).

Tiền điện thoại, xăng xe: 300.000 đồng.

Tiền cưới xin, hội, đám: 600.000 đồng (có tháng mất có tháng không).

Tiền mua sắm của hai mẹ con: 600.000 đồng/ tháng.

Tổng: 3 triệu 250 ngàn đồng.

3. Khoản tiết kiệm phòng thân

Tổng vị chi mỗi tháng em tiêu hết 4 triệu 55o ngàn, mỗi tháng tiết kiệm được khoảng 3 triệu rưỡi phòng thân. Em lập một tài khoản tiết kiệm và đều đặn gửi vào đó hàng tháng.

Sau 4 năm, mức lương của em dần tăng lên, với khoản tiền tích lũy em có đầu tư mở quán trà sữa cùng 1 chị bạn và rất may đã đem về kha khá lợi nhuận. Số tiền tích lũy được nhiều lên cho phép em có thể sắm sửa nhiều thứ cho mình và đầu tư hiệu quả hơn. Sau rất nhiều khó khăn thì cuối cùng em đã chứng minh được rằng bà mẹ đơn thân xây dựng cuộc sống ở Hà Nội không phải là chuyện bất khả thi.

Bắt đầu từ một căn hộ giá rẻ trả góp cho người thu nhập thấp chỉ 600 triệu đồng, từ một chiếc xe ô tô “bãi rác” chưa tới 100 triệu, em đã “lên đời” dần. Từ hai bàn tay trắng, giờ đây em đã có nhà, có xe riêng, con cái lại ngoan ngoãn khỏe mạnh. Dù chưa phải siêu xe hay biệt thự, nhưng đó cũng là kết quả đáng tự hào. Và em sẽ không dừng lại ở đó đâu các mẹ ạ!

Bỗng dưng nhận thấy một điều là trừ khi mình không thể kiếm ra tiền, chứ một khi đã tự kiếm được tiền thì có thể đứng lên bằng sức lực của mình chẳng cần 1 gã đàn ông nào hết. Các mẹ đơn thân đang có thu nhập thấp thì đừng lo lắng gì cả, vì con mình sẽ làm được rất nhiều thứ "vi diệu". Cứ tự tin lên nhé chị em!

webtretho

Hình minh họa

BÀI ĐƯỢC YÊU THÍCH

6 loại quả chính hiệu TRUNG QUỐC đang 'đội lốt' hàng sạch LỪA DÂN VIỆT, mẹ nhớ tránh xa kẻo rước độc về nhà5 loại quả ĐẠI BỔ chỉ Việt Nam mới có nên KHÔNG BAO GIỜ phải nhập từ Trung Quốc, ra chợ cứ nhằm nó mà mua thôi các mẹ ơi!