Em có nhỏ em gái được cái tự tin lắm, làm gì cũng cho là mình đúng, mình giỏi, trong khi có cái chuyện luộc trứng cút cũng không xong. Cụ thể là lần nào nó luộc xong rồi ngồi lột cũng mất khá nhiều thời gian, đã vậy thành phẩm nát bấy nhìn gớm lắm, lên bữa cả nhà không ai muốn ăn luôn. Em sợ kiểu này mốt nó có chồng chắc bị mẹ chồng chê cười lắm, nên nghĩ người chị này phải dạy nó làm điều cơ bản nhất như luộc trứng cho thật tốt.

Mà em với nó bị khắc khẩu, nói nhau khó nghe nên em quăng bí quyết trên mạng nó học cho lẹ. Kết quả nay nó đã có được món trứng cút luộc siêu bắt mắt mà chỉ làm trong tích tắc. Các mẹ vụng cũng nên xem các bước dưới đây học hỏi nhé. 

Bước 1: Bắc nồi nước lên bếp, đợi nước ấm lên rồi mới thả trứng cút vào để protein của trứng cút nhanh chóng đông đặc lại, còn nước lạnh thì chậm hơn nên đó cũng là lý do vì sao khó bóc vỏ. 

Bước 2: Cho nửa thìa giấm trắng vào nồi trứng cút luộc. Vỏ trứng chứa canxi, giấm có tính axit và khi chúng phản ứng với nhau sẽ giúp vỏ trứng mềm và giòn hơn, rất dễ bóc.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 3: Sau đó đậy nắp lại luộc trong 4 phút rồi tắt bếp. Trứng cút nhỏ nên chỉ luộc thời gian như vậy là vừa. Sau khi tắt bếp, không vội mở nắp ra ngay, tiếp tục om trứng trong 3 phút. 

Bước 4: Chuẩn bị một chậu nước lạnh hoặc nước đá, vớt trứng cút đã luộc chín cho ngay vào thau nước đá. Đây là dùng nguyên lý giãn nở vì nhiệt và co lại để khiến tách vỏ trứng ra khỏi lòng trắng trứng dễ dàng hơn. 

hình ảnh

Bước 5: Sau khi trứng cút nguội bớt, các mẹ chuẩn bị một hũ thủy tinh cổ rộng, nếu số lượng nhiều thì dùng hũ to. Nếu không có hũ thì dùng bát thủy tinh to, dày có nắp cũng được. Cho trứng cút vào, đổ nước ngập trứng cút (nhưng không được đầy hũ), đậy chặt nắp lại. 

hình ảnh

Bước 6: Lắc mạnh để trứng cút va đập vào lọ, dùng lực tác động để tách vỏ trứng. Ngoài ra, các mẹ có thể hiểu, mục đích của việc thêm nước là để tăng hiệu ứng đệm, để không làm trứng bị vỡ khi va đập.

Bước 7: Đổ trứng cút ra đĩa và xé một lỗ ở đầu tròn của trứng cút. Sau đó, các mẹ có thể xé vỏ trứng ra liên tục như gọt vỏ táo, như vậy vỏ trứng thực sự dễ bóc phải không nào, rất nhanh và thành phẩm vẫn nguyên vẹn bắt mắt ạ. 

hình ảnh

Nguồn: thông tin tổng hợp