Mẹ học cách làm màu thực phẩm từ rau củ, vừa tiết kiệm tiền mua bột màu mà thành phẩm món ăn cũng an toàn cho sức khỏe cả nhà nữa ạ.

Chỉ mẹ món mới "tôm nằm ổ" rất dễ làm, nhìn bắt mắt ăn lại ngon miệng, trẻ nhỏ thích mê

Con nít mà, hay bị thu hút bởi những món ăn màu sắc và thằng con của em cũng vậy. Kiểu hôm nào em làm món gì bắt mắt là nó ăn sạch bách luôn. Nắm được tâm lý đó nên em đã lên mạng học cách làm màu thực phẩm từ rau củ để chế biến món ăn cho con mà vẫn đảm bảo sức khỏe. Chứ như em thấy nhiều mẹ không kỹ cứ ra chợ mua bột màu về nấu cho nhanh nhưng lại không biết rõ nó được làm từ đâu và bằng gì đấy ạ, thật sự chẳng nên tí nào. Vậy nên, tốt nhất các mẹ hãy học cách làm màu thực phẩm từ rau củ chung với em, đơn giản chỉ cần lấy nước cốt là có thể đem chế biến món ăn có màu ưa thích rồi nhé.

hình ảnh

Cách làm màu thực phẩm từ rau củ. (Nguồn: internet)

Màu đỏ và hồng

Trong số các loại màu thì có thể nói đây là hai màu nổi bật, nên món ăn có màu này sẽ trông rất ngon, đặc biệt thu hút các bé. Do đó, nếu các mẹ muốn chế biến món ăn có màu đỏ thì cứ vô tư dùng củ dền. Còn nếu muốn màu vẫn tươi nhưng nhẹ nhàng hơn thì có thể dùng phúc bồn tử nhé. 

Màu vàng

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Thật ra việc chọn màu còn phải tùy vào món ăn, đâu thể cứ đỏ và hồng miết được. Cho nên, các mẹ phải biết dùng thêm củ nghệ hoặc nhụy hoa nghệ tây để tạo ra màu vàng, đảm bảo chế biến món ăn màu này nhìn thôi cũng đã thấy ngon rồi ạ.

Màu da cam

Bên cạnh đó, màu da cam cũng rất phổ biến nên các mẹ nhớ dùng cà rốt để lấy nước cốt rồi nấu nướng nha, như vậy không chỉ bắt mắt mà với các thành phần vốn có trong cà rốt sẽ tốt cho sức khỏe người ăn đấy ạ. 

Màu xanh lá cây

hình ảnh

Còn trường hợp các mẹ muốn chế biến món ăn có màu xanh lá cây cũng không có gì khó, chỉ cần dùng rau chân vịt trà xanh hoặc lá dứa là được. 

Màu tím

Mặc dù màu tím trên bảng màu hơi đậm, không được ưa chuộng khi vẽ lắm nhưng nếu dùng rau củ pha màu tím thì khỏi chê luôn ạ. Mà muốn có màu này có mẹ chỉ cần dùng bắp cải tím, lá cẩm hoặc việt quất thôi. 

Màu xanh da trời

hình ảnh

Đây là một màu khá khó pha, bởi ngoài hoa đậu biếc ra thì không còn loại rau củ phổ biến nào pha ra được. Nhưng nói vậy không có nghĩa các mẹ sẽ bỏ cuộc, vì có thể pha một loại nước màu tím bất kỳ với baking soda. Tác dụng hóa học của baking soda sẽ làm cho màu tím chuyển thành màu xanh thì các mẹ có thể sử dụng chế biến món ăn với màu đúng ý rồi ạ. 

Nguồn: thông tin tổng hợp