Mỗi lần tới chu kỳ kinh nguyệt là bụng em đau điếng, phải nói đi đứng gì cũng không nổi. Thời gian trước không biết hay dùng thuốc, mà sau này nghe đâu hại lắm nên em bỏ luôn, cứ đau thì cắn răng chịu. Hôm qua cũng vậy, thấy mặt em tái xanh, từ sáng tới chiều cứ nằm bẹp trên bàn làm việc cái chị đồng nghiệp hỏi thăm.

Mẹ học cách làm siro chanh leo đơn giản, uống giải nhiệt lại giúp giữ dáng

May thay sau khi biết nguyên nhân thì chị ấy pha cho em ly nước chanh leo, uống vừa mát mà không lâu sau thấy cơn đau bụng cũng thuyên giảm. Chị ấy còn tốt bụng đến nỗi hướng dẫn em cách chọn mua chanh leo nhẹ vỏ, nhiều ruột để về nhà muốn dùng lúc nào cũng có. Ngay chiều tan làm em đi mua luôn, khi chọn chú ý các điểm sau thì về bổ ra trái nào cũng chất lượng hết các mẹ ạ. 

Dựa vào thị giác

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Như bao trái cây khác, dùng mắt để quan sát bên ngoài là cách đơn giản nhất để chọn mua chanh leo. Cụ thể, quả chanh leo có vỏ màu đỏ, độ bóng đồng đều chứng tỏ được tiếp xúc với ánh sáng mặt trời trong thời gian dài, chín kỹ hơn và sẽ có vị ngọt hơn một chút so với những quả có vỏ nhạt màu.

Hơn nữa, các mẹ có thể dựa vào kích thước của chanh leo để chọn mua. Thông thường, quả to và màu sẫm sẽ già, nhiều thịt hơn, khi dùng có thấy ngon hơn bội phần đấy ạ. 

Dựa vào khứu giác

Thực ra, nếu mẹ nào kỹ tính hơn thì sau khi ngửi thêm hương vị của chanh leo mới quyết định chọn mua đấy ạ. Bởi lẽ chanh leo tươi sẽ có mùi vị đặc trưng, còn nếu ngửi thấy mùi chua, thối hoặc những mùi khác lạ nghĩa là chanh leo đã "xuống cấp", không nên mua đâu ạ. 

Dựa vào xúc giác

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Ngoài ra, còn một cách chọn mua chanh leo mà được người bán mách đó là dùng xúc giác. Nếu khi các mẹ cầm quả chanh leo trên tay và cảm nhận sức nặng của nó thì chứng tỏ thịt bên trong tương tối nhiều, độ chín cao, như vậy hoàn toàn đáng để mua vì về pha uống ngon lắm ạ. 

Nguồn: thông tin tổng hợp