Ở đây có mẹ nào thích ăn trứng vịt lộn như em không ạ? Phải nói em mê ăn từ nhỏ, trùng hợp sao em lấy ngay ông chồng cũng mê ăn trứng vịt lộn y chang luôn, thành ra chiều tan làm hai vợ chồng thường ra chợ mua về luộc ăn lắm. Tuy nhiên, mấy lần đầu không biết nên không biết lựa trứng ngon, bà bán hàng nói sao thì biết vậy thôi, đưa cho mấy quả trứng vịt lộn già, về luộc ăn không sướng miệng, thậm chí có quả bị hỏng nữa làm em tức anh ách. Từ đó, em rút kinh nghiệm, lên mạng học cách chọn mua trứng vịt lộn kỹ càng. Như hôm nọ, chị bán hàng vừa đưa trứng dỏm mà cứ mạnh miệng bảo trứng ngon là em điểm mặt liền, chỉ cần áp dụng các chiêu dưới đây thôi các mẹ ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Soi trứng dưới ánh sáng

Thông thường, các bà nội trợ hay bảo nhau mua trứng vịt lộn ban ngày không phải là không có nguyên nhân, chủ yếu là để tận dụng ánh sáng mặt trời để soi trứng. Bởi lẽ chỉ cần soi thoáng qua là các mẹ sẽ có thể khẳng định trứng vịt lộn đó là già hay non. Cụ thể, nếu soi thấy khoảng trống bên trong quả trứng nhỏ hẹp thì chứng tỏ đó là trứng non, đủ độ ngon. Ngược lại, nếu khoảng trống bên trong quả trứng càng lớn thì cho biết đó là trứng vịt lộn già. Còn trong trường hợp ban ngày các mẹ bận rộn không đi mua được thì mua xế chiều hay tối cũng không sao, vì cách dùng đèn soi cũng mang lại hiệu quả tương tự đấy ạ.

Lắc nhẹ quả trứng

hình ảnh

Thật ra với các bà nội trợ có kinh nghiệm thì khi vừa cầm trứng vịt lộn trên tay liền biết ngay đó là thứ đáng mua hay không, vì trứng già thường cầm rất nhẹ tay. Hơn nữa, khi các mẹ dùng tay cầm trứng và lắc nhẹ bên tai. Nếu không nghe thấy tiếng động thì đích thị trứng còn non, còn nghe thấy tiếng phát ra thì đó là trứng già, vì khoảng trống bên trong rộng nên sẽ phát ra tiếng động khi lắc đấy ạ.

Dùng nước muối

hình ảnh

Ngoài ra, còn một cách kiểm tra trứng vịt lộn già hay non rất hay nhưng không phổ biến, vì cần sự hợp tác của người bán. Đó là các mẹ yêu cầu người bán cho trứng vịt lộn vào vào chậu nước muối loãng để kiểm tra, trứng non sẽ chìm xuống dưới đáy chậu, còn trứng già sẽ nổi lên hoặc lơ lửng trong nước đấy ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp