Ở đây có mẹ nào quan niệm giống em “thà dư còn hơn thiếu” không ạ? Thế nên, đến cả việc nấu cơm em cũng theo quan niệm vậy luôn để cả nhà ăn thoải mái, không bị trường hợp đang ăn ngon lành cái hết cơm ngang. Tuy nhiên, sức ăn của các thành viên trong nhà không cố định, chẳng hạn như chồng em hôm nào đi làm về mệt ăn ít lắm, một chén là cùng, trong khi bình thường ổng ăn 3-4 chén. Đó là lý do cơm nguội đầy ra, rồi những lúc vậy em đem cơm cho vào ngăn mát tủ lạnh. Ấy vậy mà đến giờ đọc trên mạng mới biết cách bảo quản hay hơn, các mẹ cùng xem áp dụng với em luôn nhé.

Cơm nguội để qua đêm dễ sinh độc, học mẹ đảm cách bảo quản và hấp cơm nguội an toàn

Trước hết để nguội phần cơm còn thừa, trong thời gian chờ đợi thì các mẹ đi chuẩn bị một túi giữ tươi đồ ăn. Kế đến, cho cơm nguội vào rồi ép hết không khí bên trong ra khỏi túi cơm, buộc kín miệng túi lại.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Sau cùng, cho túi cơm cho trực tiếp vào ngăn đá tủ lạnh để giữ đông. Khi ăn chỉ cần lấy ra, để rã đông tự nhiên. Nếu không có túi giữ tươi, các mẹ cũng có thể cho cơm vào màng bọc thực phẩm, rồi cho vào hộp kín, để trong ngăn đá tủ lạnh cho đông lại.

Được biết, cách cho vào ngăn đông hiệu quả hơn ngăn mát, vì khi ấy giữ được hơi nước cho hạt cơm, dinh dưỡng cũng không mất đi, đặc biệt không lo vi khuẩn xâm nhập. Từ đó, cơm nguội ăn vẫn ngon, an toàn chẳng khác gì lúc mới nấu xong đâu ạ.  

Ngoài ra, khi bảo quản cơm nguội các mẹ cần lưu ý thêm các điều dưới đây nhé.

Không để cơm còn nóng trong tủ lạnh

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Em biết có nhiều mẹ thường nấu cơm dư ra để dành ăn trong ngày mà mắc phải sai lầm là cho vào tủ lạnh bảo quản lúc còn nóng. Kết quả cơm bị hấp hơi và nhanh thiu hơn khiến việc bảo quản của các mẹ trở nên vô ích. Vì vậy, các mẹ hãy để cơm nguội hẳn, sau đó đậy kín rồi mới cho vào tủ lạnh nhé.

Không hâm lại quá 2 lần

Các mẹ phải biết rằng, cơm chỉ để ở nhiệt độ thông thường khoảng 6 tiếng và ở nhiệt độ thấp như ở tủ lạnh khoảng 24 tiếng. Thế nên, trong thời gian này các mẹ phải cố gắng ăn hết, không nên hâm đi hâm đi hâm lại quá 2 lần sẽ làm cơm hao hụt chất dinh dưỡng, ăn vào không tốt cho sức khỏe đâu ạ.

Không bảo quản cơm cùng thức ăn khác

Bên cạnh đó, các mẹ không nên bảo quản cơm cùng thức ăn khác, bởi không chỉ làm cơm bị bám mùi mất ngon mà còn khiến cơm bị ôi thiu nhanh hơn đấy ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp