Không hiểu sao lũ gián khoái mò vô nhà em ghê các mẹ ạ. Mặc dù đã tìm mọi cách xua đuổi vẫn không xi nhê, lâu ngày chúng sinh sôi nảy nở nhiều đến mức đi đâu em cũng thấy, thiếu điều muốn nhường nhà cho chúng ở luôn, chứ dơ bẩn chịu không nổi. Như hôm qua nhỏ bạn thân em qua chơi, mới đặt mông ngồi xuống cái nó la làng lên vì là chúa sợ gián. Thiệt ngại gì đâu luôn, sau khi nó bình tĩnh thì mới chỉ em cách diệt gián. Nó bảo ngày xưa cũng giống em diệt sai cách nên lũ gián hoành hành, giờ áp dụng 4 cách dưới đây thôi là bao hiệu quả. Các mẹ nào cần thì cứ tham khảo nhé.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bạc hà

Chắc ở đây ít mẹ nào biết rằng, bạc hà có công dụng đuổi gián phải không ạ? Theo nghiên cứu năm 1990 của Đại học Iowa (Mỹ), mùi hương của bạc hà có thể xua đuổi gián hiệu quả gấp 100 lần so với DEET - chất thường được tìm thấy trong các loại thuốc đuổi côn trùng. Cho nên, từ nay các mẹ cứ đặt bạc hà ở các góc nhà, nhất là trong bếp để chúng không dám bén mảng tới mà cũng an toàn cho sức khỏe cả nhà nhé.

Lá nguyệt quế

Còn nếu nhà không có bạc hà, các mẹ có thể dùng lá nguyệt quế thay thế. Chỉ cần chuẩn bị từ 7 đến 10 lá nguyệt quế, vò nát rồi ngâm với nước lau nhà, lau nhà như bình thường. Khi gián ngửi thấy mùi hương lá nguyệt quế, sẽ nhanh chóng biến khỏi căn nhà của các mẹ, dù có mời cũng không dám đến nữa đâu ạ.

Hành tây

hình ảnh

Thực tế, ngay cả con người cũng không chịu nổi mùi cay nồng của hành tây huống chi là loài gián nhỏ bé. Cho nên, các mẹ hãy tận dụng hành tây để bẫy gián bằng cách cắt hành tây và bày ra đĩa hoặc rắc ở các khu lũ gián hay mò đến. Lúc này, mùi hương của hành tây sẽ lan tỏa ra khiến gián khiếp sợ và chạy ra khỏi nhà ngay thôi ạ.

Vỏ cam, quýt

hình ảnh

Ngoài ra, vỏ cam, quýt cũng mang lại hiệu quả tương tự các nguyên liệu vừa kể trên trong việc đuổi gián. Nếu như với con người, vỏ cam, quýt có mùi hương dịu nhẹ, tạo cảm thấy thư thái thì ngược lại với gián, mùi hương ấy chính là “khắc tinh”. Do đó, mỗi khi ăn cam, quýt xong, các mẹ đem vỏ đi phơi khô rồi đặt ở các góc nhà hay tủ đồ, đảm bảo nhà cửa sẽ luôn sạch sẽ, thông thoáng và không còn bóng dáng con gián đáng ghét nào nữa ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp