Mặc dù bông cải (súp lơ) rất ngon và bổ dưỡng nhưng hiện nay nhiều nhà vườn vì lợi nhuận mà phun hóa chất rất nhiều, gây ảnh hưởng đến sức khỏe người ăn. Đó là lý do vì sao gần đây em đi chợ hạn chế mua nhưng khổ nỗi thằng con em khoái ăn lắm, có bữa nó ăn bông cải còn nhiều hơn cơm nữa.

Như hôm qua đây, nó lại hỏi sao mẹ không mua cho con ăn? Người ngoài nghe không biết chắc tưởng em không quan tâm tới con, chứ ai dè lo sợ đủ thứ. Mà em nghĩ không cho con ăn thứ nó thích cũng tội, nên có lên mạng xem có cách nào không, đúng lúc trang Phunutoday hiện lên mẹo hay rửa bông cải sạch bách hóa chất đấy ạ. Mà đọc qua em thấy cũng đơn giản lắm, toàn dùng những nguyên liệu sẵn có thôi, mẹ xem áp dụng cùng em luôn để ăn bông cải cho lành ạ.

Muối và nước vo gạo

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Thông thường em vo gạo xong toàn đổ bỏ nước, giờ mới biết hành động của mình hoang phí vô cùng. Bởi lẽ nhiều người vẫn tận dụng nước vo gạo kết hợp với muối để rửa rau củ, đặc biệt là bông cải. Vì trong chúng có chứa axit có thể giúp loại bỏ bụi bẩn và hóa chất bám chặt trên bề mặt bông cải đấy ạ.

Vậy nên, sau này ngoài việc cắt bông cải thành miếng vừa ăn, các mẹ hãy nhanh tay cho vào ngâm trong nước vo gạo pha muối. Sau 10 phút vớt ra và rửa lại dưới vòi nước xả vài lần thì có thể yên tâm đem bông cải đi chế biến món yêu thích rồi ạ.

Muối và tinh bột

hình ảnh

Chắc ít mẹ nào biết rằng, tinh bột có thể giúp làm sạch hóa chất trên bông cải phải không ạ? Vậy nên, từ nay nếu nhà có sẵn tinh bột thì các mẹ hãy tận dụng. Bằng cách chuẩn bị một chậu đầy nước, sau đó cho 2 thìa tinh bột, 2 thìa muối vào khuấy đều, rồi cho hết thảy bông cải vào ngâm. Độ khoảng 10-15 phút vớt bông cải ra, rửa lại với nước sạch là được rồi nhé.

Baking soda

hình ảnh

Phải công nhận baking soda đa năng các mẹ ạ, bằng chứng là không chỉ giúp làm sạch, mới cáu vật dụng trong nhà, mà đến cả việc đánh bay hóa chất trong bông cải nó cũng đảm nhận được. Chỉ cần các mẹ cho vào chậu nước khoảng 2 thìa cà phê baking soda, khuấy đều và ngâm bông cải vào chậu nước khoảng 15 phút. Sau đó, vớt bông cải ra và rửa lại bằng nước sạch là hoàn toàn tin tưởng ăn thơm ngon, an toàn, không lo hóa chất đâu ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp