Đến một giai đoạn nào đó các bé sẽ chỉ lựa chọn một trong hai, hoặc là ti bình hoặc là ti mẹ mà rất ít bé duy trì song song cả 2 lắm. Thường thường các bé lựa chọn ti mẹ nhiều hơn ti bình. Nhưng đến khi con được 6 tháng mẹ phải đi làm không thể ở nhà cho con ti trực tiếp được. Hoặc mẹ bị ốm cần cách ly với con hoặc 1 số mẹ muốn dặm thêm sữa công thức cho con nên bắt buộc phải tập cho con ti bình. Vậy làm cách nào để tập cho con ti bình thành công?

Các mẹ nhớ nguyên tắc rằng bản năng của con người ngay từ bé đói là phải ăn. Con có thể từ chối bú bình nhưng khi con đói thì con không thể nào nhịn luôn được. Quan trọng là các mẹ phải kiên trì. Như mình tập bình cho con, ban đầu mình sẽ vắt sữa ra và để cho bà bế còn mình sẽ lành hẳn đi để cho bé không nhìn thấy mẹ quanh quẩn ở nhà nữa. Khi bé đói, bà sẽ là người hâm nóng sữa mẹ cho bé bú. Cho bé bú lúc đến cữ buồn ngủ, có thể con sẽ gắt, sẽ từ chối nhưng khi bé thiu thiu ngủ rất dễ để lừa con đấy ạ.

hình ảnh

Mếu bé cố tình từ chối, sau khoảng 15 phút tập thì nên cất bình đi và không ép nữa. Đến cữ thứ 2 lại mang ra tập như vậy khoảng 20 phút. Các mẹ nhớ rằng phải thật kiên trì mới được nhé. Đỉnh điểm mình cho con mình nhịn 8 tiếng con đói quá mới chịu ti đấy ạ. Nhiều mẹ thấy con bỏ 1 cữ thôi đã xót con và lại cho con bú là phản tác dụng đấy ạ. Chắc chắn rằng con không nhịn hẳn, đói mà con không bú đâu các mẹ nhé. Các mẹ hãy kiên trì lên, có thể phải tập như vậy đến nửa tháng trời, có bé tập 2 tháng mới được ý. Chúc các mẹ thành công.