Mình thấy rất nhiều trường hợp bé mới 17, 18 tháng nói được vài từ hoặc chưa nói là các mẹ đã lo cuống cuồng rằng con chậm nói. Con có vấn đề về giao tiếp, rồi lo ôm con đi khám hết bệnh viện này đến bác sĩ nọ, trước đây có lần mình đã thấy 1 bác sĩ trên mạng tư vấn cho 1 mẹ trong nhóm rằng bé nào mà tới 3 tuổi chưa nói được mới là chậm nói và cần can thiệp bằng y tế, còn không bé ít nói, không chịu nói thì khi ở nhà các mẹ bớt cho bé xem tivi lại, giao tiếp với bé thiệt nhiều, nên cho bé đi ra ngoài khám phá thế giới xung quanh để biết nhiều thứ.

Bé 3 Tuổi Chậm Nói, Có Phải Trẻ Mắc Bệnh Gì Không?

Thêm nữa bé được giao tiếp, vui chơi với các bạn sẽ mạnh dạn hơn, từ đó bé cũng sẽ có nhiều vốn từ ngữ hơn, có nhiều mẹ cứ cho rằng cho bé xem các chương trình thiếu nhi thì bé sẽ học theo, bé sẽ nói bằng tiếng anh chẳng hạn,nhưng chẳng có gì tốt hơn thực tế cả, kể cả người lớn như mình học tiếng anh hay ngôn ngữ khác cũng thế, có thực hành thì mới thành thạo. Vậy nên em bé cũng vậy thôi, ban đầu mới sinh ra em bé làm gì biết tiếng việt là ngôn ngữ bản ngữ đâu, phải qua thời gian rèn luyện mới học hỏi nhiều hơn, tích lũy dần dần được.

Vậy nên, nếu bé nhà bạn đang ít nói chưa chịu nói mà vẫn dưới 3 tuổi, các mẹ nên dành ra thời gian cho con nhé, nhà mình mặc dù gửi con cho ông bà để đi làm nhưng tối về ba mẹ đều sẽ dành thời gian để nói chuyện và chơi đùa cùng con, cuối tuần sẽ đưa bé đi chơi, đi ra ngoài, còn ở nhà với ông bà vẫn có các anh chị hàng xóm lớn hơn bé sang nhà chơi với bé đó ạ.