Mình mới sinh bé thứ 2 xong, do cơ địa nhiều sữa nên con bú không hết. Lúc nào sữa cũng chảy ướt hết áo vừa bẩn vừa hôi, quần áo lại mốc hết lên, thế là mình nghĩ đến việc hút ra rồi để tủ đá phòng khi có việc đi đâu thì bà ở nhà rã đông ra rồi cho con uống. Các quy trình vắt sữa thì mình cũng làm đúng nguyên tắc lắm. Trước tiên là tiệt trùng dụng cụ vắt sữa. Sữa mẹ sau khi vắt xong mình cho vào túi chuyên dụng trữ sữa, ghi ngày tháng và bỏ ngăn đá. Nhưng có một hôm mình bị covid nên phải cách li với con, không cho con ti trực tiếp được thế là lấy sữa trong tủ đá rã đông cho con uống. Khi rã đông xong hâm cho ấm thì ngửi thấy có mùi hoi hoi, thực sự không còn thơm như sữa trực tiếp nữa.

hình ảnh

Mình thử thêm 1 vài túi nữa nhưng vẫn vậy, mình lo sữa hỏng hoặc có mùi vậy con sẽ không uống, lại hì hục pha sữa công thức, nhưng con không chịu hợp tác. Nhìn con đói mà sốt hết cả ruột sau cùng cứ liều rã đông sữa mẹ cho con xem sao, thế nhưng trộm vía, sữa mẹ nó lại uống tì tì các mẹ ạ. Cho uống xong cũng theo dõi các kiểu xem con có đau bụng không, thế mà thằng bé ăn chơi, ngủ ngoan lắm.

Thế rồi một hôm mình đọc 1 bài đăng của 1 mẹ trên nhóm có con nhỏ ở fb, thấy mẹ ấy xin sữa trữ đông của 1 mẹ khác về cho con bú. Đọc nhiều cmt thì mới thấy rằng các bác sĩ khuyên thứ tốt nhất là cho con ti trực tiếp, tốt thứ 2 là sữa mẹ vắt ra trữ đông cho con, tốt thứ 3 là sữa của mẹ khác và cuối cùng mới đến sữa công thức. Thế nên các mẹ cứ yên tâm cho con dùng sữa trữ đông trong trường hợp cần thiết nhé.