Mình tin rằng người mẹ nào cũng mong muốn có thật nhiều sữa để cho con bú nhưng có lẽ không phải tất cả các mẹ đều có thể cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ đến hết sáu tháng. Cơ địa từng người quyết định đến 80% lượng sữa tiết ra nhưng cách cho con bú và thực phẩm mẹ ăn cũng sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến lượng sữa và chất lượng sữa.Vậy cho con bú như thế nào sẽ giúp kích thích lượng sữa về nhiều ? Bản thân mình cũng phải đến khi sinh bé thứ hai mới rút ra được kinh nghiệm tăng lượng sữa về cho con.

Mình cho con bú ngay sau khi trở về từ phòng hồi sức vì sữa mẹ trong 24 giờ đầu tiên chứa rất nhiều dinh dưỡng cũng như kháng thể giúp tăng sức đề kháng cho con.Trong sữa mẹ thì sữa đầu chứa nhiều nước giúp con bổ sung nước còn sữa cuối chứa nhiều dinh dưỡng nên các mẹ muốn con tăng cân tốt thì con phải bú được hết sữa cuối của mỗi cữ bú.Mình thường cho con bú hết một bên trong một cữ đến khi nào mình nặn không thấy sữa ra nữa mới chuyển bên ty cho con.

hình ảnh

Lúc đầu sữa mình nhiều nên chỉ cần bú một bên là con đã no nhưng khi con lớn dần , sữa ít đi thì phải bú hai bên ti con mới đủ.Con bú theo cữ và bú hết sữa mỗi lần ti sẽ giúp kích thích tuyến sữa , sữa sẽ nhiều và chất lượng hơn.Đối với những bé không chịu ti mẹ thì các bạn áp dụng vắt sữa theo cữ và vắt hết sữa trong các cữ cũng giúp tăng lượng sữa và duy trì sữa được lâu hơn.Trên đây là những chia sẻ của mình,mong rằng sẽ có ích cho các bạn.