Các mẹ có công nhận dù là nam hay nữa, giàu hay nghèo, xinh hay xấu thì đối với một kiếp người điều quý giá nhất vẫn là sức khỏe không? Không phải tự dưng mà các cụ đã có câu: 'Có sức khỏe là có tất cả'. Em năm nay 35 tuổi, mẹ của 2 đứa con cũng đã ngộ ra chân lý nên luôn luôn giữ sức khỏe, từ từ tận hưởng cuộc sống chứ không cần gì phải làm hùng hục cả.

Em đến với yoga được 2 năm rồi và thật sự phải nói là tuyệt vời. Không chỉ là cách giữ sức khỏe, yoga còn giúp em có cảm hứng sống, cảm thấy thư giãn, tự tin hơn rất nhiều trong cuộc sống hàng ngày. Mới đây em học được một tư thế yoga 'vạn năng' rất tuyệt vời, muốn giới thiệu cho các mẹ để vừa có thể kéo dài chân, hết đau mỏi nhé

Sau khi chuẩn bị thì bắt đầu như thế này nhé:

Bước 1: Đặt khuỷu tay trên mặt đất dưới vai của chính mình. Giữ như vậy, nâng chân phải lên và dùng tay phải nắm lấy bàn chân phải. Sau đó từ từ đưa tay phải từ bên trong bàn chân phải, xoay cổ tay phải của bạn xung quanh, đặt các ngón tay trên lòng bàn chân và ấn bàn tay phải xuống. Nếu không nắm được  Nếu vẫn không được, bạn có thể dùng một chiếc dây kéo để trợ giúp.

Khi bạn thở ra, nhấn gót chân phải về phía giữa hông phải, đẩy ngực lên bằng tay trái và xoay ngực sang trái. Cố gắng trượt chân phải từ từ xuống hông. Buông ra, đưa hai chân lại với nhau, đổi sang bên kia và lặp lại động tác.

hình ảnh

Mới bắt đầu đừng vội nhé

Tiếp tục đặt gối dưới xương sườn dưới để giúp thân trên nâng lên, song song là ấn cẳng tay di động xuống sàn trước gối.

Bước 2. Bài tập này có thể kích thích hiệu quả cơ lưng, tăng cường sức mạnh cho lưng, cột sống trong tư thế đúng. Thả lỏng cơ của nửa đùi trước, kết hợp thả lỏng khớp háng.

Tập động tác này đều đặn cũng có thể coi là một cách luyện tập cho khớp gối, giảm đau khớp do thấp khớp cũng như các bệnh về xương khớp, cải thiện nhiều rối loạn bên trong xương khớp. Đặc biệt, nó cũng là động tác kích thích lên vùng bụng, thúc đẩy tiêu hóa và nuôi dưỡng các cơ quan nội tạng.

hình ảnh

Note: Với những ai bị bệnh huyết áp, mắc bệnh quá mức về xương khớp, đau đầu thì nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi tập. Trong quá trình tập nếu thấy mệt mỏi, có những dấu hiệu bất thường cần dừng lại ngay để xem mình đã sai ở đâu hoặc bài tập không phù hợp với tình hình cơ thể.