‘Mình năm nay 48 tuổi và thường xuyên bị mất ngủ. Mình đã thử rất nhiều cách rồi nhưng cuối cùng vẫn không thể khắc phục hết được. Kiểu gì cũng chỉ được thời gian đầu thôi rồi sau đó lại ‘như chưa hề có cuộc chia ly’, mình tiếp tục bị mất ngủ như cũ’. Đó là nội dung topic mà em đọc được của một mẹ nào đó đăng trong nhà mình ấy ạ. Em thì trước cũng bị mất ngủ, không riêng gì em mà mẹ chồng, mẹ đẻ và chị em cũng bị suốt mộ thời gian dài. Cũng giống như mẹ kia chia sẻ, em thử rất nhiều cách nhưng không hết được.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tình cờ trong một lần đang lướt web thì em thấy bạn em chia sẻ link bài báo về cách cải thiện tình trạng mất ngủ thông qua chế độ ăn uống. Mang tâm lý ‘hên xui’ nên em cũng thử click vào xem sao. Bên trong em thấy người ta đưa tin về cách cải thiện tình trạng mất ngủ của y học cổ truyền Trung Hoa, chính là nguyên tắc ‘1 nhiều 2 ít’. Em cũng thử bắt đầu tuân thủ xem sao thì kết quả bất ngờ quá. Sau tầm gần 1 tháng, em đã có thể ngủ, tất nhiên là không sâu giấc như người bình thường nhưng đúng là ngủ được. Cảm giác sung sướng vô cùng. Em cũng có chia sẻ với người thân, sau khi mọi người áp dụng thì cho kết quả khả quan lắm.

Vậy nên nhân dịp mẹ kia hỏi thì em cũng mạn phép share lại với các mẹ. Hy vọng rằng nó sẽ giúp được những người đang gặp phải tình trạng này. Chứ ai bị mất ngủ rồi mới thấy nó khốn khổ thế nào.

Nguyên tắc số 1: Muốn có giấc ngủ sâu, tạm biệt mất ngủ hãy có ‘một nhiều’ mỗi ngày

Y học Trung Quốc từ lâu đã có những kinh nghiệm chữa bệnh mất ngủ kinh niên nổi tiếng. Để điều trị được chứng mất ngủ, chúng ta cần phối hợp với nhau để thúc đẩy quá trình hồi phục của giấc ngủ. Trong đó, chế độ ăn uống là phương pháp đơn giản và hữu hiệu nhất. Nó có tác dụng xoa dịu dây thần kinh và giúp bạn ngủ ngon hơn.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Trong cuốn ‘Thần Nông bản thảo kinh’ và ‘bản thảo cương mục’ có ghi chép rằng: Nếu muốn trị bệnh mất ngủ kinh niên, cứ lấy táo tàu ăn là được. Táo tàu là một vị thuốc chữa mất ngủ rất tốt. Táo tàu có công dụng bồi bổ sức khỏe, tăng cường sức đề kháng, bổ gan, hạ huyết áp, an thần, nên cực kỳ tốt với những người bị mất ngủ kinh niên.

Suốt hơn 2 ngàn năm qua, y học Trung Hoa đã phát hiện rằng: Sử dụng táo tàu để trị chứng mất ngủ không chỉ cho hiệu quả cao mà còn không gây tác dụng phụ. Để trị bệnh mất ngủ bằng táo tàu, bạn nên nấu táo tàu chung với cải bó xôi, hạt sen, nấm trắng, long nhãn và hoa hòe để ăn mỗi ngày sẽ giúp an thần, trị mất ngủ cực tốt.

Nguyên tắc số 2: ‘2 ít’ giúp bạn nhanh chóng đẩy lùi bệnh mất ngủ kinh niên

+ Ăn ít thức ăn gây đầu hơi:

Những loại thực phẩn như đậu, sữa và các chế phẩm từ sữa, ngũ cốc nguyên hạt, rau quả có đường khó tiêu, đồ uống có gas, nước ngọt, yến mạch, thực phẩm chiên rán, đồ nhiều dầu mỡ… là những thứ có thể tạo ra nhiều khí hơn trong quá trình tiêu hóa. Lúc này, cơ thể bạn sẽ cảm giác không tiêu được thức ăn, cứ bị đầy hơi, bí bách, ì ạch. Việc này cản trở giấc ngủ bình thường của bạn. Do đó, nếu muốn có giấc ngủ tốt thì bạn tốt nhất nên loại bỏ nhóm thực phẩm này ra khỏi bữa tối.

+ Ăn ít thức ăn cay:

Tỏi, gừng, rượu, ớt, hạt tiêu, quế, hoa hồi, thìa là… là những thực phẩm hay xuất hiện trong cuộc sống hàng ngày. Nó làm gia vị khiến món ăn ngon hơn nhưng lại có vị cay tính nóng. Khi đi vào cơ thể, chúng khiến nhiệt độ của cơ thể bạn tăng lên và gây ra hiện tượng mất ngủ nghiêm trọng. Những người bị mất ngủ thì tốt nhất nên tránh càng xa càng tốt, đặc biệt là vào buổi tối.

Nguồn: Tổng hợp