Mình năm nay 28 tuổi, mình phát hiện bị virus viêm gan B từ năm sinh bé thứ nhất (2016). Mình hoàn toàn không biết bị bệnh cho tới khi đi làm hồ sơ sinh thì kết quả dương tính HBsAg, nói chung là bi viêm gan B đó mọi người. 

Cơ thể mình thì hoàn toàn bình thường, bác sĩ nói là do nồng độ virus vẫn còn ở ngưỡng thấp, chưa ảnh hưởng tới sức khỏe nhưng nó có thể cao lên bất cứ lúc nào nên yêu cầu mình làm xét nghiệm thường xuyên để theo dõi. Đặc biệt, theo mình tìm hiểu được thì viêm gan B virus có khả năng cao dẫn đến ung thư gan, nhiều người đang bị mà cứ 'bỏ vẳng' là không được đâu các mẹ ơi. 

Ngoài ra, để phòng tránh bệnh gan cũng như nguy cơ ung thư gan từ sớm thì phải rèn luyện thói quen từng ngày các mẹ ạ. Nhất là những người có gan yếu, xơ gan, gan nhiễm mỡ, viêm gan... thì phải tránh xa những việc gây hại cho cơ quan này kẻo chuyển biến thành ung thư thì hối không kịp đâu.

1. Bỏ thuốc lá ngay lập tức

Nhiều người nghĩ thuốc lá chỉ gây ung thư phổi là hoàn toàn sai lầm. Nó thực sự còn là 'liều thuốc độc' cho lá gan. Các nghiên cứu khoa học đã chứng minh được những người hút thuốc lá và cả người hít phải khói thuốc thường xuyên đều tăng nguy cơ bị gan nhiễm mỡ, xơ gan và ung thư gan. 

Dù là người có gan yếu hay kể cả đang khỏe mạnh, bạn cũng nên bỏ thuốc lá ngay hôm nay vì thực sự đây là một cách tự đầu độc cực kì đáng sợ với các cơ quan nội tạng và cơ thể nói chung.

2. Thức quá khuya và ngủ không đủ giấc

Tại sao giấc ngủ lại có liên quan tới sức khỏe của gan? Có người nói rằng, một giấc ngủ ngon chính là liều thuốc bổ giúp gan thải độc mạnh mẽ và hồi sức khi làm việc liên tục. Nếu bạn thường xuyên thức khuya và ngủ ít, cũng đồng nghĩa với việc lá gan sẽ bị tổn thương nghiêm trọng, tích tụ thành bệnh và tăng nguy cơ ung thư.

Hãy cố gắng duy trì thói quen ngủ trước 11h và lý tưởng là 10h tối, ngủ đủ 7 - 8 tiếng mỗi đêm để cải thiện sức khỏe đồng thời tiếp sức cho lá gan khỏe mạnh hơn nhé.

hình ảnh

3. Bỏ bữa ăn sáng

Có rất nhiều lí do để chúng ta bỏ bữa sáng, cuộc sống quá bận rộn, quá lười hoặc phần lớn chị em phụ nữ còn muốn giảm cân nữa. Nhiều người đã khuyên bạn đừng bỏ bữa sáng vì đó là bữa ăn quan trọng nhất trong ngày đúng không? Như vậy còn chưa đủ, chính xác hơn bữa sáng còn giúp trung hòa axit dạ dày và bảo vệ gan, đồng thời ổn định lượng đường trong máu và giảm nguy cơ táo bón.

Vậy nên, nếu bạn bỏ ăn sáng, đừng trách lá gan cứ ngày càng ốm yếu, bệnh tật

4. Uống rượu nhiều

Đây là một trong những nguyên nhân hàng đầu gây bệnh gan, ung thư gan ở Việt Nam. Có lẽ không cần phải chứng minh khi bạn đều có thể tận mắt chứng kiến người bị ung thư gan ở xung quanh mình hầu hết đều có sở thích uống rượu. 

Uống rượu trong một thời gian dài, quá trình thoái hóa ở gan sẽ bắt đầu đẩy nhanh. Bạn càng bỏ rượu sớm ngày nào thì lá gan sẽ càng biết ơn bạn ngày đó.

5. Nhịn tiểu

Đi tiểu là nhu cầu bình thường của cơ thể và cần được đáp ứng nhé các mẹ. Việc nhịn tiểu rất hai sức khỏe đặc biệt là nếu buổi sáng khi thức dây vì chất thải sẽ tồn đọng trong cơ thể, gây ảnh hưởng đến hoạt động chuyển hóa ở gan.

Chỉ đơn giản là thói quen đi vệ sinh vào buổi sáng cũng có thể giúp lá gan khỏe mạnh hơn đấy

hình ảnh

6. Ăn nhiều đồ ăn nhanh, đồ ăn cay nóng

Nhiều người nghĩ những đồ ăn này chỉ ảnh hưởng tới dạ dày chứ không phải gan, bạn đã sai rồi. Gan là cơ quan thải độc của toàn bộ cơ thể. Mà hầu hết các loại đồ ăn chế biến sẵn, tẩm ướp nhiều đều chứa nhiều axit béo bão hòa, quá nhiều đạm và đường bột, gan sẽ phải làm việc cật lực để chuyển hóa chúng cho cơ thể hấp thu.

Tuy nhiên, gan cũng cần chất béo để hoạt động, những loại chất béo lành mạnh tốt cho gan nên ăn như quả bơ, dầu olive, các loại hạt, cá,...

7. Uống ít nước

Chỉ là việc uống nước thôi mà thực tế là nhiều người rất lười, cơ thể chúng ta cần khoảng 2 đến 2,5 lít nước mỗi ngày. Việc uống đủ nước giúp tăng tốc độ trao đổi chất của gan cho cơ thể, nhờ vậy mà các độc tố có thể được bài tiết ra ngoài sớm, giúp gan sạch và khỏe mạnh hơn.

Cuối cùng, mọi người hãy nhớ tiêm phòng viêm gan B thật đầy đủ và nếu đã có vấn đề về gan thì phải đi kiểm tra thường xuyên để điều trị và tầm soát ung thư sớm nhé.