hình ảnh

Thiên chức làm mẹ là thiên chức cao cả nhất trong cuộc đời này, suốt hành trình mang thai 9 tháng 10 ngày đã khổ nhọc, sinh con ra và nuôi nấng thành người lại còn khó nhọc hơn trăm bề.

Và các bạn biết không, mỗi người chúng ta sẽ càng thấu hiểu công cha, nghĩa mẹ khi chính chúng ta trở thành những người cha, người mẹ   “Có con thấu nghĩa mẹ cha

Thiêng liêng cao đẹp sâu xa vô ngần” (trích thơ của chính mình)

Và câu chuyện mà mình sẽ chia sẻ sau đây sẽ không phải là lần đầu mình kể nhưng vì nó luôn là điều khiến mình nhớ và hiểu về tấm lòng cao cả của những người làm cha, làm mẹ nên một lần nữa mình lại nhắc đến nó.

Tình yêu thương của cha mẹ là vô bờ bến, tình yêu của cha mẹ dành cho con cái không bao giờ có điểm dừng mà sẽ là mãi mãi, tấm lòng của cha mẹ lớn lao đến mức một mẹ nuôi tốt được mười con chứ ngược lại mười con chưa chắc đã nuôi được một người mẹ. 

Vậy đấy ạ, nuôi con là cả một hành trình chan chứa yêu thương và ân nghĩa. Nếu con dễ nuôi, khỏe mạnh thì đỡ, con mà khó nuôi, hay đau bệnh hoặc sống phụ thuộc cha mẹ thì cha mẹ lại còn vất vả hơn những biết sao được, trời cho có con có cái đã là phúc, dễ hay khó nuôi  là do nhiều yếu tố và phúc đức từ nhiều lũy kiếp.

Thuở nhỏ mình là đứa hay đau bệnh đến mức mà mình phải uống và bị tiêm rất nhiều kháng sinh, vậy mà các bạn biết không, khi lớn lên mình lại rất dễ nuôi, dễ ăn, dễ uống, ăn cơm muối ớt, cơm nước tương, cơm rau luộc, sung muối, cà muối, ... là mình cũng thấy ngon, không đòi hỏi cá,...thịt,...

Vậy nên mình thuộc tuýp dễ ăn. Ngoài ra, tưởng chừng mình bị ảnh hưởng kháng sinh khi lớn mình sẽ thế nào đó nhưng không khi lớn lên mình không học giỏi nhưng cũng đạt được thành tích chút đỉnh như danh hiệu học sinh tiên tiến, mình có một trí nhớ rất tốt và thậm chí có năng khiếu làm thơ, viết lách nữa cơ.

Và tất cả những gì mình có được là nhờ ân nghĩa sinh thành và nuôi nấng của bố mẹ. Nhờ bố mẹ chăm sóc mình và số phận đã thay đổi hoàn toàn mình từ một đứa khó nuôi thành một người dễ nuôi. Vậy nên các bạn hãy nhớ là  “không gì là không thể”, chỉ cần cố gắng những điều tốt đẹp có thể đến, lật ngược thế cờ :) 

Hãy yêu thương gia đình mình mãi mãi và trân trọng những giây phút bên người thân của chúng ta vì gia đình là tất cả, là      thứ quý giá nhất của cuộc đời chúng ta, các bạn nhé!!!