Hơn năm nay em cứ ảo tưởng nghĩ mình may mắn có được bà mẹ chồng tâm lý, thương con dâu như máu mủ ruột thịt. Không ngờ cuối cùng thì em vẫn chỉ là nước lã, người dưng trong mắt mẹ chồng.

Em với chồng yêu nhau từ thời đại học, tính ra cũng 5 năm hẹn hò tìm hiểu mới cưới. Ngay từ đầu mẹ anh đã quý mến và muốn em làm dâu nhà bà nên từ yêu tới cưới, chuyện tình cảm của hai đứa em suôn sẻ lắm. Mỗi lần em tới nhà anh chơi là mẹ anh đều giữ lại ăn cơm, lúc nào bà cũng gọi xưng hô bác với con gái nghe ngọt gào mà ấm lòng vô cùng. Cũng vì quan hệ với mẹ chồng tương lai tốt như thế nên em càng có động lực quyết tâm kết hôn.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Sau cưới, vợ chồng em sống chung nhà với bố mẹ anh. Vẫn như trước đây, mẹ chồng luôn ngọt ngào, quan tâm em. Bà nói cùng cảnh phụ nữ, từng đi làm dâu nên bà thương em như con gái bà chứ không phân biệt. Chẳng thế mà người ngoài tới chơi, ai nhìn cách cư xử của bà đối với em cũng tưởng 2 mẹ con là ruột thịt, ít người nghĩ em là dâu lắm. Nói chuyện với hàng xóm thì lúc nào bà cũng con dâu tôi thế này, con dâu tôi thế kia, nghe tình cảm vô cùng.

Được bà đối xử như thế nên em cũng quý mến, chăm lo cho bà như mẹ đẻ bởi em nghĩ, số mình như vậy là quá may mắn khi đi làm dâu không phải đau đầu lo “cân não” với mẹ chồng.

Tất nhiên bà đối xử với em thế một phần cũng có nguyên nhân là em trước nay vốn là đứa biết nhún nhường trong ứng xử. Với mẹ chồng, em thường luôn vâng dạ, chẳng bao giờ làm trái ý bà. Ngay như vàng cưới, tiền mừng hôm hai đứa kết hôn, bà chủ động đề nghị em đưa bà giữ hộ, em cũng vui vẻ đưa. Tổng cộng hơn 2 cây vàng với 200 triệu em gửi hết. Em cũng cảm nhận sau việc ấy, bà càng thoải mái dễ chịu với em hơn.

Tuy nhiên cách đây hơn 1 tuần, chồng em nhận tiền công trình được hơn 2 trăm triệu. Ngồi trong bữa ăn chồng em cũng kể nên bố mẹ đều biết. Lúc ấy mẹ chồng em không tỏ thái độ gì chỉ nhắc 2 đứa có tiền phải biết tiết kiệm, đừng hoang phí. Cái này em thấy bà nói đúng nên vâng dạ gật đầu. Thế mà ngay chiều hôm sau đi làm về, ngang qua phòng bà vô tình em lại nghe thấy bà nói chuyện với chồng em:

“Dại lắm con ạ. Tiền công trình nhận cả khoản lớn thế thì phải đưa cho mẹ chứ đưa vợ giữ nhỡ nó tiêu pha linh tinh rồi mang về cho nhà đẻ, con biết được à. Đàn ông ngu mới giao kinh tế cho vợ, đội vợ lên đầu sau có ngày trắng mắt đó. Con không thấy à, tiền cưới của con mẹ cũng phải nghĩ cách giữ lại không để vợ con cầm. Chỉ mẹ con ruột mới tin được nhau, vợ thì cũng chỉ là người ngoài”.

Ôi, em nghe mà choáng váng các chị ạ. Hóa ra trước giờ bà toàn diễn mà em không hề biết. Trong lòng bà, vốn dĩ chỉ coi em như người dưng nhưng miệng lúc nào cũng bảo thương như con gái. Nghĩ lại em thấy sợ con người giả tạo ấy thật sự.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết