Chán lắm các chị ạ, em chán mẹ chồng em kinh khủng. Mặc dù em cũng về làm dâu được 4 năm rồi nhưng đối với mẹ chồng, em vẫn không sao dung hòa nổi với bà.

Bố mẹ chồng em ngày trước có một ki - ốt ở chợ, bà mới nghỉ bán mấy năm nay. Nói chung kinh tế bố mẹ chồng em khá mạnh, gì chứ trong ngân hàng ít cũng phải có đôi ba tỷ tiết kiệm, đấy là chưa nói tới vàng, đất bà đầu tư khá nhiều. Mấy lần vô tình nghe 2 ông bà kể chuyện với nhau, em mới biết của nả nhiều thế.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Ông bà thừa đất thừa tiền nhưng khi vợ chồng em mua nhà ở riêng, họ không cho một đồng nào. Thậm chí lúc đầu chúng em chưa vay được tiền ngân hàng phải quay về vay bố mẹ nhưng bà bảo:

“Còn trẻ phải tự lo chứ, bố mẹ có tí của để dành lo dưỡng già sao đưa cho 2 đứa được”.

Em chỉ mượn duy nhất 1 lần, sau đấy không bao giờ hỏi lại. Cũng may về sau em vay được ngân hàng, phải chịu trả lãi hàng tháng nhưng tính ra em lại thấy thoải mái không bị phụ thuộc ai.

Kinh tế chúng em khó khăn, mẹ chồng không đỡ đần thế nhưng lúc nào bà cũng giục con dâu phải đẻ nhiều. Hiện em đã có một bé gái 2 tuổi, vì con còn nhỏ với lại em cũng muốn dồn sức trả nợ tiền nhà nên vợ chồng tính kế hoạch đôi ba năm nữa mới sinh thêm không thì em chỉ đẻ 1 đứa cũng chẳng sao. Với em con trai hay gái không quan trọng bằng việc mình có nuôi được nó đàng hoàng thành người tử tế, lo cho nó được tương lai tốt hay không. Vậy mà mẹ chồng em thì ngược lại, cứ không nhìn thấy mặt con dâu thì thôi, nhìn thấy là bắt đầu giục đẻ. 

“Nhà đông con nhiều phúc. 2 đứa còn trẻ thì đẻ luôn đi, thêm 1, 2 đứa nữa cho vui cửa vui nhà. Giờ nhà nào cũng 3, 4 đứa. Cứ đẻ nuôi 1 thể con ạ”.

Bà nói chuyện đẻ dễ như kiểu ăn kẹo, thích thì mua thêm mớ rau con cá ngoài chợ không bằng. Trong khi  kinh tế em chưa có, đẻ thêm đứa con là có thêm bao thứ phải chi tiêu. Hơn nữa nói thật đẻ nhiều cũng chỉ  khổ em vì có nhờ gì được nhà chồng đâu. Ngay con bé nhà em, lúc chưa đẻ thì bà giục ầm tới khi đẻ rồi bà không ngó ngàng hỏi han tới. Giờ 2 tuổi rồi nhưng bà nội có trông giúp cho được mấy buổi. Hôm nào bận việc nhờ bà đi đón cháu mà bà còn làu bàu bảo có mỗi đứa con thôi đã phải phiền lụy người khác.

Đấy, bà dửng dưng với con với cháu thế nhưng lại cứ thích dâu đẻ lắm. Hôm qua vợ chồng em về nhà nội ăn cơm, vừa ngồi xuống mâm mẹ chồng lại giục đẻ bảo ông bà mong đông cháu. Em bực quá nói luôn:

“Mẹ cứ giục con đẻ nhiều nhưng đẻ ra mẹ có cho tiền nuôi, có trông cháu giúp đâu. Nếu mẹ cho con tiền sữa bỉm, chăm sóc cháu để con đi làm kiếm tiền trả nợ thì con đẻ luôn”.

Em quá hiểu tính bà, nghe con dâu nói thế bà im tịt không còn nói thêm được lời nào. Bởi không đời nào bà chịu bỏ tiền túi ra đâu.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết