Nhìn con mà em xót ruột không chịu được. Ai lại ở với mẹ toàn 12, 13kg, thế mà về với ông bà nội có 2 tháng đã tụt mất hẳn 1 cân trong khi tiền tháng nào em cũng đóng góp đầy đủ. Không nghĩ tới thì thôi, nghĩ tới em lại bực mình.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Vợ chồng em sinh 1 bé trai được 17 tháng. Sau tết chồng em được công ty điều động vào miền trung quản lý dự án mới, công việc của em lại thường xuyên đi sớm về muộn, hay họp cuối buổi chiều nên không đảm bảo đúng giờ đưa đón con đi học.

Ban đầu em gọi điện nhờ mẹ chồng lên chăm giúp nhưng bà nói ông bị bệnh tiểu đường, huyết áp cao bà không thể để ông ở nhà một mình. Thế nên em chỉ còn cách gửi thằng bé về quê cho bà chăm.

Cũng là vạn bất đắc dĩ, không còn lựa chọn nào khác buộc phải đưa con về quê theo cách của bà. Từ hôm gửi con cho ông bà mỗi tháng em đều đưa cho mẹ chồng 2 triệu để bà mua đồ ăn cho thằng bé. Sữa của con thì em đã mua gửi về rồi.

Gửi con cho mẹ chồng em vẫn sốt ruột nên không tối nào em không gọi điện về nhưng quả đúng như em nghĩ, mẹ chồng em chăm cháu kiểu gì mà để cháu nhem nhuốc, bẩn không chịu được. Ngày nào gọi về cũng thấy con mặt mũi lấm lem nhìn không khác gì chui từ dưới đất chui lên. Em nhắc thì bà lại bảo:

“Trẻ con nó phải nghich ngợm, quần áo bẩn là chuyện bình thường. Cấm sao được nó chạy nhảy”.

Nói ra lại bảo em để ý mẹ chồng nhưng thật sự là bà luộm thuộm, chẳng thế mà mới giao con cho bà vài ngày, em về thăm thấy 1 loạt quần áo của thằng bé chuyển hết sang màu cháo lòng, hôi tới mức em còn kinh không dám bế phải đưa thằng nhỏ đi tắm gội, thay bộ đồ em mang về mới ôm được nó vào người mình.

Chán nhất là chẳng hiểu sao gửi con về cho bà, con em cứ còi đi. Trước đây cân nó được 13 kg thế mà mới có 2 tháng con em đã bị tụt cân xuống còn 12kg. Em xót ruột hỏi thì bà bảo:

“Thằng bé vẫn ăn khỏe, ngủ khỏe. Chắc nó nghịch nhiều thì thế chứ mẹ vẫn chăm nó lắm”.

Đấy, mọi người nghe bà nói thế bảo liệu có thể chấp nhận được không? Có lý nào con ăn khỏe, ngủ khỏe mà lại xuống cân.

Mấy lần em chủ động gọi điện về đúng bữa của con, bảo bà bật facetime cho em xem thằng bé ăn uống thế nào thì bà lại toàn vin lý do mở điện thoại nhìn thấy mẹ nó quấy không chịu ăn, bà không dỗ được. Nhiều lần như thế, em bắt đầu sinh nghi có thể mẹ chồng em bớt tiền thức ăn con dâu gửi để cháu ăn uống kham khổ, không có chất nên thằng bé mới bị còm đi như vậy.

Nghĩ thế em lại thấy bực mà giờ đang bận việc, em không thể về đón con. Nản với bố mẹ chồng em quá.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân người viết