Em có bầu trước nên cưới về 3 năm đã đẻ liền tù tì 2 đứa. Trong khi vợ chồng anh trai chồng kết hôn đã gần 8 năm mà chưa có con. anh chị đã nhiều lần đi chạy chữa, làm đủ mọi thứ đến kiệt cả tiền rồi mà chẳng thụ thai được.

Vài lần chị dâu đòi ly hôn vì không thể sinh con nhưng bác cả nhất định không nghe, mẹ chồng em chắc cũng thương nên chẳng nỡ lòng bắt họ bỏ nhau. Không gặp nhau thì thôi, cứ hễ có dịp cả nhà quây quần bên nhau, trông cảnh 2 đứa con em tíu ta tíu tít là chị dâu em lại buồn lòng.

Nhiều lúc em cũng muốn động viên khuyên chị đừng suy nghĩ nhiều nhưng chẳng ăn thua, thực tế là vậy thì nói sao lại được. Bất ngờ tối qua mẹ chồng gọi em vào phòng nói chuyện riêng. Bà nắm tay em sụt sùi khóc, em chưa hiểu gì nên hỏi thì bà mới ngập ngừng: “Con có thể giúp mẹ, giúp cả nhà mình không?”.

Khi em còn chưa hiểu đầu cua tai nheo gì thì bà đã rút ra 1 bọc tiền giấu dưới cái gối đưa vào tay em rồi nói: “Bây giờ ra ngoài tìm người đẻ thuê cũng khó. Thấy 2 chị em dâu con thân thiết như ruột thịt mẹ cũng mừng. Cùng là người 1 nhà, mình giúp nhau được thì nên làm con ạ. Mẹ chẳng có nhiều nhặn gì, dồn mãi được 200 triệu này, con có cầm rồi đẻ hộ cho vợ chồng thằng cả giúp mẹ. Anh chị nó tìm hiểu hết rồi nhưng ngại nên nhờ mẹ mở lời nói với con trước”.

Em giật nảy mình, chả biết phải nói lại với mẹ chồng ra sao nữa. Chắc là bà hiểu được nên cứ dúi cọc tiền vào tay em, rồi vừa đẩy em ra ngoài vừa bảo: “Con cầm lấy, cứ về phòng nghĩ kĩ đi rồi bảo mẹ.”

Giờ em hoang mang quá, thật lòng em cũng muốn giúp chị dâu, nhưng giúp gì chứ giúp chuyện này thì em lăn tăn quá. Em không ngại vất vả nhưng vấn đề này khó nói lắm, em phải từ chối sao bây giờ.

hình ảnh