Nhớ lại ngày mới hẹn hò, vợ chồng em bị mẹ anh phản đối kinh khủng. Bà ra sức cấm cản không cho tụi em đi lại, gặp gỡ nhau vì thầy bói phán tuổi em với chồng không hợp. Sau em có bầu, không còn cách nào khác bà đành cho hai đứa cưới.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Nói thật, đợt ấy đầu óc em căng thẳng kinh khủng, mặc dù được đồng ý cưới nhưng vẫn sợ xanh mắt mèo vì nghĩ bà đã ghét ngay từ đầu như thế thì về làm dâu sẽ chết với bà. Thế nhưng tới khi về sống chung 1 nhà rồi em mới nhận ra, mẹ chồng bên ngoài có vẻ khó tính vậy thôi chứ bà sống tình cảm quan tâm các con lắm.

Dù rằng ban đầu bà phản đối không cho con trai lấy, nhưng về làm dâu rồi bà lại coi dâu như con gái, không bao giờ có 1 lời nặng tiếng nhẹ gì với em. Bà bảo giờ đã là người 1 nhà, nghe con dâu gọi 1 tiếng mẹ chồng thì bà phải sống có trách nhiệm. Sáng thấy em dậy sớm nấu nướng dọn dẹp, mẹ chồng liền bảo:

“Nhà có mấy người với nhau, con không phải khách sáo làm gì. Việc nhà mẹ làm quen rồi, con đang bầu bí phải ăn ngủ đủ giờ đủ giấc, không cần dậy sớm thức khuya đâu”.

Tất cả mọi việc lớn nhỏ trong nhà mẹ chồng em đều làm như trước kia chưa có con dâu. Nhiều lúc em ngại xông ra làm cùng bà lại xua tay bảo, bà còn khỏe còn làm được thì chưa nhờ tới em. Bao giờ bà yếu hãy lo.

Nhất là hôm em đẻ, mẹ chồng cứ cuống lên chạy ra chạy vào hết nắm tay con dâu thì đi nhờ bác sỹ. Tại em đẻ lần đầu, xương chậu hẹp quá khó sinh. Bà sốt ruột giục rối con trai:

“Đẻ lần đầu phải thật cẩn thận không ảnh hưởng về sau thì khổ nó”.

Nghe bà nói, em nằm trong phòng nước mắt rưng rưng. Cũng may ông trời thương nên đau mất hơn ngày thì mẹ tròn con vuông. Khỏi phải nói mẹ chồng em vui thế nào. Suốt 3 tháng cữ bà quấn cháu không rời 1 đêm. Nấu nướng cho con dâu xong là bà vào nhận bế cháu cho em ngủ. Đêm con bé ọ ẹ, bà bật dậy hâm sữa cho ti chứ không đánh thức con dâu, sợ em mất ngủ.

Vì bên ngoại cũng con đầu cháu sớm nên ông bà ngoại bắt xe sang xin phép đón mẹ con em về chăm 1 vài tháng. Thực lòng mẹ chồng em không muốn xa cháu nội đâu nhưng vì nể thông gia, bà mới đồng ý. Khổ, bà cứ sụt sùi làm như mẹ con em đi không về. Tới lúc xe đến đón, bà vội vàng đặt vào tay em 10 triệu dặn:

“Con cầm về bên đó đưa cho bà thông gia mua gì tẩm bổ thêm hàng ngày. Có thời gian mẹ sẽ về thăm 2 mẹ con”.

Bấm thời gian con dâu vừa về tới nhà, bà gọi điện hỏi han đi xe có say, có mệt không rồi lại nhắc ăn ngủ đúng giờ. Đến mẹ đẻ em nghe còn phì cười bảo:

“Thôi, tôi chỉ dám giữ mẹ con chị 1 tháng, không cứ đà này tôi sợ bà ấy mất ăn mất ngủ vì xa con dâu cháu nội cũng nên”.

Thật sự, nghĩ lại em mới thấy số mình quá may mới được làm dâu 1 bà mẹ chồng tình cảm tâm lý như mẹ chồng em các chị ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet