Không biết nhà các mẹ sao chứ nhà em có kiểu bố mẹ đánh mắng con cái là bà bênh cháu chằm chặp xong quay ra mắng ngược lại vợ chồng em. Em là em bức xúc kiểu ấy lắm ý. Người ta cứ nói con hư tại mẹ, cháu hư tại bà nhưng kiểu này chỉ có cháu hư tại bà thôi ý. Bà lúc nào cũng xót cháu nên chỉ cần em đe đánh thôi là bà đã ôm lấy cháu rồi quay ra mắng "nó biết gì đâu mà đánh nó" thành ra con em bướng không chịu được. Mỗi lần bị mẹ đe là nó đã gang cái mồm ra khóc xong gọi bà để được bà bênh. Bao nhiêu thứ muốn dạy con thì giờ bị phản tác dụng hết các mẹ ạ.

hình ảnh

Quan điểm của em là dù bà có xót cháu hay có thương cháu kiểu gì thì cũng không nên can thiệp trong lúc bố mẹ cháu đang dạy dỗ cháu. Trẻ con cứ nói nó không biết gì chứ thực ra nó biết và khôn hơn chúng ta tưởng nhiều nên cách tốt nhất là con ai người ấy dạy. Ông bà ngày xưa cũng từng dạy dỗ bố mẹ chúng thì nay chúng nó cũng nên để bố mẹ nó dạy dỗ.

Nếu có muốn bênh cháu chỉ nên để sau khi được bố mẹ dạy dỗ xong ông bà hãy nhẹ nhàng hỏi han tại sao lại thế và phân tích để cháu hiểu thế là sai, là sẽ bị bố mẹ phạt…chứ không nên can thiệp ngay lúc cháu đang bị bố mẹ phạt. Hãy để bố mẹ cháu có quyền và thực hiện nghĩa vụ dạy dỗ cháu, đúng vậy không các mẹ?